12 ตอบกลับ

TapFluencer

ซื้อเองได้ค่ะ ยี่ห้อไหนก้ได้ ไปร้านขายยา บอกเภสัชเลยว่าเอายาโฟลิค ยาถูกมาก เราซื้อเอง แผง 10 เม็ด 5 บาท ตัวเดียวและขนาดเดียวกับที่หมอจ่ายละค่ะ แนะนำซื้อกินเลยค่ะ ช่วงตั้งครรภ์แรกๆแบบนี้ ควรกินบำรุงระบบประสาทน้องค่ะ

ช่วงสามเดือนแรกทานโฟลิกได้เลยค่ะซื้อร้านขายยาก็ได้ประมาณเม็ดละบาท ถ้าฝากครรภ์ที่รพ.อาจจะได้ไตรเฟอดีน แต่บางคนแพ้ทานแล้วอาจคลื่นไส้อาเจียร ก็ทานโฟลิกแทนช่วงสามเดือนแรกไปก่อน ไม่ต้องกังวลค่ะ

ขอบคุณนะคะ

ซื้อทานเองก่อนเลยค่ะ จริงๆ ควรทานก่อนตั้งครรภ์สัก 3 เดือนนะคะ แล้วทานต่อเนื่องจนจะคลอดเลยค่ะ สามารถไปซื้อทานยาวๆ ที่ร้านขายยาได้เลยค่ะ หรือ ถ้าสะดวกซื้อโฟลิคยี่ห้อแบล็คมอล์ก็ได้ค่ะ

บ้านนี้ทานของ แบล็คมอร์ค่ะ แม่ สามารถเสริมโฟลิกให้น้องด้วยการดื่มนมที่มีส่วนผสมของโฟลิกอันนี้ก็ช่วยได้นะคะ บ้านนี้ทานควบคู่กับทานยาด้วยเลยค่ะ

บ้านนี้ซื้อโอบิมินเอแซตตามร้านขายยากระปุกล่ะ350มี60สิบเม็ดค่ะยี่ห้อเดียวกับที่คุณหมอให้จากโรงพยาบาล

ขอบคุณมากนะคะ

ซื้อทานเองได้เลยค่ะ ทางนี้ทานตั้งแต่ช่วงเตรียมพร้อมก่อนตั้งครรภ์ค่ะ ทานยี่ห้อ Blackmore ค่ะ

ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันค่ะ ซื้อทานเองได้ค่ะ (เราทานล่วงหน้าเป็นปี หมอบอกไม่อันตรายค่ะ)

ปกติถ้าซื้อทานส่วนมากทานก่อนท้อง4เดือน แถวนั้นพอมีอนามัยใกล้บ้านไหมไปขอได้คะ

ทานของแบล็คมอร์ ก็ได้ค่ะ บ้านนี้ทานตั้งแต่วางแผนมีลูกละค่ะ

ขอบคุณนะคะ

ซื้อทานเองเหมือนกันค่ะตั้งแต่วางแผน แบล็คมอร์

ขอบคุณนะคะ