17 ตอบกลับ

มาค่ะ เดี๋ยวจะสอนวิทยาศาสตร์เกี่ยวกับกรรมพันธุ์เรื่องพาหะให้ค่ะ คือลูกที่ออกมาจะมีถึง80% ที่ลูกจะเป็นพาหะเหมือนพ่อแม่ 10%ลูกจะปกติไม่เป็นพาหะ และอีก10% คือลูกจะเป็นธาลัสซีเมียเลย แต่จะระดับรุนแรง หรือปานกลางก็ขึ้นอยู่กับเชื้อพาหะว่าเป็นชนิดใด ซึ่งโรคนี้คุณแม่ควรตรวจเจอตั้งแต่แรกค่ะจะได้ทานยาช่วยตั้งแต่แรก ไม่งั้น%ที่ลูกจะเป็นโรคเลยจะมีมากกว่าปกติค่ะ

ถ้าเป็นทั้งคู่เขาจะส่งตรวจว่าเป็นคู่เสี่ยงไหม ของเราตอนแรกหมอคิดว่าน่าจะเป็นคู่เสี่ยงถ้าเป็นคือต้องเจาะน้ำคล่ำเลยตอนหมอบอกว่าอาจได้เจาะและเสี่ยงแท้งน้ำตาไหลเลย แต่ดีรอผลตรวจมาเป็นเดือนแต่ไม่ใช่คู่เสี่ยงแฟนเลือดดี สู้ ๆค่ะ

ตอนตั้งครรภ์ก็เป็นพาหะธารัสซีเมียเหมือนกันคะ เป็นทั้งแฟนและตัวเรา เป็นในกลุ่มที่เสี่ยงมากคือถ้าลูกออกมาเสี่ยงที่จะเป็นโรค25% พยายามบำรุงครรภ์ กินผักผลไม้ กินไข่ทุกวัน กินนมทุกวัน ทำจิตใจให้แจ่มใส ไม่เครียด สู้ๆคะ

บ้านนี้เป็นเหมือนกันค่ะ แฟนก็เป็น หมอบอกลูกก็อาจจะเป็นแต่แค่25% คุณห้ามเครียดนะคะ กินยาที่หมอให้มาให้ครบ กินอาหารให้ครบ5หมู่ ช่วยได้ค่ะ ลูกจะเป็น รึไม่เป็นอยู่ที่ ร่างกายและการกินของเราด้วยค่ะ

ของเรสไปตรวจเลือดมา หมอก้อบอกว่าเป็นภาหะธาสซีเมียทั้งคู่ แต่พอลูกเกิดออกมาไม่เป็นอะไรจ้าสมบรูณ์แข็งแรงเหมือนเด็กปกติจ้า

ของเราเป็นพาหะทั้งคู่เหมือนกันเลยค่ะ หมอให้เจาะเลือดส่งตรวจแบบละเอียด รอผลวันพุธหน้า กังวลแต่พยายามไม่เครียดค่ะ

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่ค่ะ ตรวจแล้วคนละชนิดหมอบอกถ้าคนละชนิดไม่อันตรายค่ะ คลอดแล้วน้องปกติดีค่ะ

เขาจะส่งตรวจคัดกรองอีกทีค่ะ เราก็เปนทั้งคู่ตอนแรก พอผลออกมา หมอบอกไม่เป็นอะไรค่ะ ปกติดี ทั้งพ่อและแม่

บ้านนี้ก็เป็นทั้งพ่อและแม่เลยค่ะพาหะ หมอบอกแค่พาหะไม่มีผลต่อลูก ตอนนี้ 36W+4D แล้วค่ะ ใกล้ได้เจอกันแล้ว

VIP Member

มีโอกาสเป็นแค่พาหะ หรือเป็นโรคก็ได้ค่ะ 50/50 อยู่ที่ว่าเขาจะได้รับอะไรไป