9 ตอบกลับ

VIP Member

น้ำหนักคุณแม่ตลอดจนคลอดควรขึ้นมา 10-15 โละพอคะ คุณแม่อย่ากินจุกจิกบ่อยนะคะ ลองเปลี่ยนมากินเป็นมื้อแบบเรามั๊ย 5-6 มื้อต่อวัน ช่วงเย็นทานน้อยหน่อยเน้นสลัดกับผลไม้และโยเกิร์ต อย่าทานของหวานมาก ของทอด ของมัน ก็เพลาๆ ลง เลือกทานบ้าง อย่าตามใจปากบ่อย เราเองก็หิวบ่อยแต่พยายามจิบน้ำผึ้งผสมมะนาวหรือน้ำเปล่าแทน แล้วรอเวลาให้ถึงมื้ออาหารเราค่อยไปซัดแทน ทุกวันนี้เราพกกล่องข้าววันละ 4 กล่องไปทำงาน มื้อละ 1 กล่อง แต่จะหนักๆ เลยคือมื้อเที่ยง (สามีจัดอาหารให้คะ) ที่เราทำแบบนี้เพราะเราต้องคุมทั้งน้ำหนักและน้ำตาลในเลือดคะ ตอนนี้เราเพิ่งได้ 12 weeks แต่น้ำหนักขึ้นมาแค่ 1 โล (เราช่างทุกวัน วัดน้ำตาลทุกวัน) ลองดูนะคะคุณแม่

ยินดีคะ

เรา นน.เดิม 49.5 ตอนนี้ 25wกว่าขึ้นมา 58 -59นิดๆ ไตรมาสแรกไม่คุมคะไม่รุ้ด้วยซ้ำว่าต้องคุมกินอย่างเดียวน้ำหนักขึ้นพรวดพราด หมอจะส่งไปนอนควบคุมอาหารที่โรงบาลคะ บอกเราเสี่ยงเด็กเสียชีวิต เพราะอัดอาหารไปเยอะ คลอดยาก ถามเราอยากเลี้ยงลูกหรือป่าว เรากลับบ้านมาจิตตกไปเลย กลับมาบ้านกินข้าวหุงแทนข้าวเหนียว ปลานึ่งปลาต้ม ผักลวก งดน้ำมันพืชงดทอดงดมันงดหวานงดจุกจิก ผลไม้ก้อห้ามหวานหมอนัดดู นน. ก อีกทีอาทิตหน้า นน.ลดไป โลครึ่ง (ตออนั้น)จนถึงตอนนี้ก้อยังควบคุมอยุ่ ทรมานมากคะอยากกินอะไรอร่อยๆ บ้าง สู้ๆนะคะคุณแม่

คุมแบบเราเลยค่ะ หมอส่งไปโภชนาการ ความคิดที่บอกคนท้องอยากกินต้องได้กินนั้น ฝันสลายหายไปในพริบตา😭

น้ำหนักเฉลี่ยขึ้นเดือนละ2. ก.ก เผลอไปเดือนนึง3. กิโล เลยต้องตรวจเบาหวาน เข็ดเลยค่ะ กินน้อยๆ แต่บ่อยๆเอาค่ะ ลดมัน ของทอดเน้นผักนะคะ

คุมอาหารค่า. กินให้น้อยลง. แต่เน้นกินผลไม้เยอะๆค่าช่วยได้ บ้านนี้คุมแบบนี้ค่า

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-73126)

ขึ้นเยอะก็ดีนะคะ ทำให้ลูกตัวใหญ่ บ้านนี้โดดมาเกือบ15โล

หมอไม่ให้เกิน 15 กก.อ่ะคะ เรากลัวเกิน จะแย่กับลูก

บ้านนี้8เดือนกว่าขึ้นมา8กิโลเองคะ ท้องสอง

ก่อนท้อง58ค่ะ ตอนนี้20วีค ขึ้นมา63.5ค่ะ

บ้านนี้36w จากน้ำหนัก46ขึ้นมา62ค่ะ

บ้านนี้ขึ้นมา16กี่โลเเล้วค่ะ. คุณเเม่ไม่ต้องกังวล. เพราะเรื่องน้ำหนักเราลดได้. เเต่ระวังหน้าท้อง ขา สะโพก ที่จะขยายได้รวดเร็วทำให้เกิดรอยเเตกลายได้. เเละรักษาไม่หาย อย่างมากก็เเค่จางลง. บ้านนี้ลอยเเตกลายเต็มท้องเลยค่ะ แฟนก็เเอบดุเเต่ก็หายาบำรุงผิวให้เรียบเนียนอยู่ค่ะ. ยังไงสู้ๆนะคะ