กินยาบำรุงค​ร​ร์​เเล้วเวียนหัว

ตอนนี้ตัง้ครรภ์​ได้13w3dเเล้วคะเริ่มไปหาหมอต้อนท้องได้7w คะหมอให้ยาบำรุงเลือดมากินเวียนหัว​ อาเจียน​บ่อยมาก​ ตอนเช้า​ ตอนสาย​ ตอนเย็น​ ก่อนนอน​ วันละ3-4รอบ​ เเต่ก็อดทนกินเพื่อลูกมาตลอดคะ​ จนถึง12w​ไปซาวน์ดูลูกครั้งเเรกคุณ​หมอให้เเคลเซียมมากินหลังอาหารตอนเช้ายิ่งไปกันใหญ่เลยคะอาเจียน​บ่อยขึ้นกินนำ้ยังอาเจียนเลยคะ​ กินอะไร​เข้าไปออกหมด​ เป็นเเบบนี้มา10วันเเล้วคะ​ ตอนนี้เหนื่อยเพลียมากเลยคะ​ จะอดทนกินต่อไปก็ไม่ไหวคะ​เหนื่อยมาก​ เเต่ก็กลัวลูกจะไม่สมบูรณ์​อีก​ คิดหนักเลยคะ​ ควรไปหาหมอไหมคะ​ เเนะนำหน่อยคะ​ ท้องเเรกทำตัวไม่ถูกเลยคะ​ (ไม่ชอบกลืนนำ้ลายตัวเองคะ​ กิน​เนื้อหมู​ เนื้อปลาไม่ได้​ ไก่ก็กินไม่ได้มันมีความรู้สึก​เเห้งๆฝืดๆคอกินเข้าไปก็จะอ้วกคะ)​เเต่ชอบกินเเตงโมกับฝรั่งมาก​กินผลไม้พอได้​ ถ้าลูกเป็นผู้หญิง​คุณ​เเม่จะตั้งชื่อ​ว่าเเตงโมเเน่นอนคะ​ เเม่ที่มีอาการคล้ายกันช่วยเเนะนำหน่อยคะ​ ขอบคุณ​ล่วงหน้านะค่ะ

6 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ยาบำรุงทุกตัว "จำเป็น" ต่อการเจริญเติบโตและความแข็งแรงของทารก ค่ะ ไม่กิน / กินไม่สม่ำเสมอ = พาลูกตัวเองเสี่ยง ค่ะแม่ กินไม่ได้ ก็ต้องหาวิธีค่ะ เช่น ทานพร้อมขนมที่ชอบ หรือ รีบปรึกษาหมอ หมอจะพิจารณาเปลี่ยนตัวยาให้ค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
5y ago

ช่วงนี้ที่ยังกินไม่ได้ พยายามกินนมเข้าไว้นะคะ จะได้ไม่ขาดแคลเซียม แต่อย่ากินติดกับยาบำรุงเลือดนะคะ

เคยอ่านเค้าบอกให้เอาพวกยาบำรุงเช่นเหล็ก แคลเซียมไปทานตอนก่อนนอนแทนนะคะ จะได้ไม่มีอาการ เพราะเราหลับเลย

5y ago

ถ้าจะกินก่อนนอนพร้อมกันกลัวว่ายาจะตีกันคะ

VIP Member

น่าจะอาการแพ้ท้องนะค่ะแม่ คงไม่เกี่ยวกะยาบำรุง ถ้ายิ่งไม่ทานยาจะมีอาการแพ้มากกว่าเดิมได้นะค่ะ

5y ago

หมอนัดวันที่8จะลองปรึกษา​คุณ​หมอดูคะเผื่อจะได้ยาตัวใหม่มาเเทน😅

บ้านนี้ก็เป็นค่ะกินตอนเช้าจะเวียนหัวจะอ้วกทั้งวันเลย คุณหมอเลยให้ทานก่อนนอนได้ค่ะ

5y ago

เเต่ว่าก่อนนอนกินยาบำรุงเลือดคะถ้ากินพร้อมกันกล้วว่ายาจะติกันคะ​ หรือไม่เกี่ยวคะ

เราก็เป็นค่ะ หมอให้ยาบำรุงครรภ์มา กินแล้วก็ปวดหัว คลื่นไส้นิดๆ แต่หมอบอกมันเป็นผลข้างเคียงของยา ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่ล่ะคนค่ะ บางคนกินแล้วไม่เป็นอะไรก็มีค่ะหมอบอก

5y ago

ยินดีค่ะ

เราก็เป็นค่ะยาบำรุงครรภ์เวียนหัว อ้วก ไปปรึกษาหมอใหม่ค่ะ เปลี่ยนยาค่ะ