33 ตอบกลับ

ตรวจปกติคุณหมอจะแค่ฟังแค่ “เสียงหัวใจ” นะคะว่ากี่ครั้งต่อนาที (ฟังไม่นาน) แต่ถ้าวัด “คลื่นหัวใจ”ของเด็ก แม่จะต้องนอนประมาณ 20 นาที เครื่องมือมีลักษณะเหมือนตลับ 2 อัน ตรึงไว้กับท้อง ผลจะออกมาเป็นกราฟคลื่นหัวใจ คุณแม่ตรวจอันไหนกันแน่คะ?

เสียงหัวใจค่ะ

บ้านนี้ได้ฟังตอนซาวน์ทางช่องคลอดครั้งแรกเลยค่ะ ตอน 8W+5D พอหมอนัดอีกครั้ง 11W+5D หมอขอฟังเสียงหัวใจอีก เพื่อดูว่าน้องยังอยู่สบายปกติดีไหม เลยขอซาวน์ทางหน้าท้องได้เห็นตัวเล็กอีกรอบค่ะ

เราได้ฟังครั้งแรกตอน 8 สัปดาห์ หลังจากนั้นทุกครั้งที่ซาวด์ก็ได้ฟังตลอด และทุกครั้งที่ไปฝากครรภ์ด้วยค่ะ หมอจะได้เช็คว่าลูกยังหัวใจเต้นดีอยู่

ถ้าไม่ซาว จะฟังเสียงคลื่นหัวใจผ่านเครื่องได้น่าจะประมาณ20วีคขึ้นไปค่ะ ถ้าซาวฟังผ่านเครื่องซาวได้ตั้งแต่เริ่มเห็นหัวใจกระพริบค่ะ

เราฝากคลีนิคค่ะ 14วีคยังไม่เคยฟังเสียงหัวใจน้องเลย แต่หมอซาวด์ให้ทุกเดือน ปกติ15วีคได้ยินเสียงหัวใจแล้วค่ะ

เราได้ซาวด์ตั้งแต่ 10 week คะ แต่ไม่ได้ใช้เครื่องฟังหัวใจ หมอบอกว่าแค่ซาวด์ก็รู้แล้วว่าน้อง หัวใจเต้นปกติมั้ย

บ้านนี้ได้ยินตั้งแต่ฝากครรภ์ครั้งแรกเลย(9weeks)ฝากที่คลินิค แม่ฝาก รพ.หรือ คลินิคคะ

บ้านนี้ฝาก รพ ค่ะ

บ้านนี้หมอฟังตั้งแต่ไปฝากครั้งแรกเลยจ้าา.. ซาววันนั้นเลยย.. ตอนไปฝาก​ 7​ W+ค่ะ

ของบ้านนี้ได้ยินตอน 12วีคเลยค่ะ ทั้งซาวทั้งฟังจากเครื่องฟังเสียงหัวใจลูก

เราไปฝากครรภ์ตอน 8 วีค ซาวน์ผ่านช่องคลอดยังได้ฟังเสียงหัวใจน้องเลยค่ะแม่