15 ตอบกลับ

จริงๆ ถ้ายาหมดไปขอยาได้นะค่ะ แต่ถ้าหมอจัด มาให้น้อย แล้วรอวันนัดอีกที่ แม่ก็ต้องรอไปเอายาวันนัดทีเดียวก็ได้ค่ะ บ้านนี้มีครั้งนึ่งคลีนิคจัดยามาให้ น้อย พอหมดเราก็ไปขอยา โดนไล่กับบอกให้แม่มาวันนัดที่เดียว 5555 แล้วหลังจากนั้นแม่ได้ยาเกินตลอด ยาเยอะเลย

ไปหาหมอรับยาดีกว่าค่ะแม่ ยาบำรุงเลือด วิตามิน ควรทานทุกวันนะคะ เดี๋ยวซีดและสารอาหารไม่ครบจ้า ใส่แมส ล้างมือบ่อยๆ ถึงบ้านอาบน้ำสระผมเลยจ้า สู้ๆค่ะแม่

ควรไปขอรับยาเพิ่มนะค่ะ หรือถ้าแถวที่อยู่มีโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล(สถานีอนามัย)ไปติดต่อขอรับยาบำรุง ณ จุดนั่นได้ค่ะ

บ้านนี้ก็เหลืออีก6เม็ดหมอก็นัดอีกที23เมษาเหมือนกันค่ะเราก็คิดอยุ่ว่าไปขอที่อนามัยใกล้บ้านก่อนคงดีที่สุดค่ะแม่

VIP Member

แปลกจัง หมอสั่งยาไม่ครบตามกำหนดนัดหรอค่ะ บ้านนี้ให้เกินตลอดทุกรอบ แต่ทำไมของแม่หมดก่อนนัดเร็วจัง

ใช่ค่ะ เหมือนพยาบาลหวงยามาก ตอนซักประวัติพยาบาลก็บ่นว่าไปฝากที่อื่นมา แม่เลยแจ้งไปว่า ก่อนหน้านี้ ทำงานประจำ ทำให้ไม่สะดวกมาฝากวันทำการ ที่ รพ กำหนด

VIP Member

ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคะ รอไปรับยาบำรุงที่คุณหมอสั่งให้จะดีกว่าค่า ช่วงนี้ไม่ออกจากบ้านดีแล้วคะ :)

Super Mum

ควรทานต่อเนื่องค่ะ และถ้าหมดก่อนหลายวันควรไปขอรับยานะคะ หรือโทรไปสอบถามที่ รพ. ก่อนไปค่ะ

คนท้องควรทานยาบำรุงนะคะถ้าหมดแนะนำให้ไปขอที่นอนามัยใกล้บ้านนะคะ

ยาหมดไปเอาก่อนวันนัดได้เลยค่ะ บ้านนี้หมดไปเอาที่อนามัยตลอด

หมอไม่ได้ให้ยามาพอดีกับวันนัดถัดไปหรอค่ะ

ตอนแรกฝากที่คลินิกค่ะ เดือนนี้เลยเปลี่ยน ย้ายไปฝากที่ โรงพยาบาลรัฐ ทาง รพ.ไม่ให้ยามา ให้ทานอันเดิมที่คลินิกเคยให้มา ทำให้ยาหมดก่อนนัด วันที่23 เมษายนนี้