47 ตอบกลับ

บ้านเราก็ไม่ให้เตรียม เราเลยเตรียมเฉพาะของที่จะต้องใช้ไปคลอด นอกนั้นตามมี่เขาสบายใจค่ะและผลดีคือเราก็จะได้ซื้อแต่ของที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ

เตรียมไว้ดีที่สุดค่ะ ถึงเวลาคลอดจริงๆเราคิดว่าคงเตรียมไม่ทันแล้วถ้าเวลาน้อยก็ไม่รู้ว่าครบรึเปล่า ไหนจะต้องซัก ทำความสะอาดก่อนเผื่อเด็กแพ้

รู้เพศเริ่มทยอยซื้อได้เลยนะแม่ ของเด็กค่อนข้างแพง บ้านนี้กว่าจะครบหมดไปเป็นหมื่นแล้ว แม่ลองซื้อสิ่งจำเป็นก่อนนะ เดี๋ยวงบบานปลายค่ะ

บ้านนี้เตรียมตั้งแต่5เดือนค่ะ ถ้าให้เตรียมตอนคลอดวุ่นวายหน้าดู บ้านแฟนก็ห้ามค่ะแอบสั่งมาทีละนิด ถ้าชื้อตอนคลอดมีหมอด่าแน่นอน

โดนพยาบาลบ่นนะคะการเป็นแม่ควรเตรียมพร้อมของใช้ลูกค่ะจะได้ไม่ต้องมาวิ่งหาให้เสียเวลาเพราะคลอดปุ๊ปต้องได้ใช้เลยค่ะ

ส่วนตัวเค้าซื้อเตรียมไว้เลยค่ะ เพราะต้องซักล้างก่อนใช้ ถ้าซื้อวันคลอดไหนจะทันแถมไม่ได้ซักหรือล้างทำความสะอาดอีก

ที่ รพ. มีขายค่ะ แต่อาจจะไม่ถูกใจเราและมีตัวเลือกน้อยค่ะ ทางที่ดีเตรียมไว้ก่อนจะดีกว่า จะไม่ฉุกละหุกเกินไปค่ะ😊

ซื้อวันคลอดเสื้อผ้าจะไม่ได้ซัก น้องอาจจะแพ้ก็ได้นะคะ อย่างน้อยต้องเตรียมเสื้อผ้าและของบางส่วนแล้วนะคะ

ซื้อวันคลอดไม่มีเวลาหรอกนะคะแม่ ซื้อเตรียมไว้สักนิดหน่อยยังดีค่ะ ต้องใช้เวลาน้องคลอดออกมานะคะ

ของลูกต้องเตรียมเลยค่ะ ไม่งั้นโดนพยาบาลบ่นแน่ ส่วนของแม่ รพ.บางทีมีขายค่ะ เพราะใช้แค่ไม่กี่อย่าง