อัพเดตจากตอน5 เดือนมีภาวะรกเกาะต่ำค่ะ

ตอนนี้ 33 วีคแล้วหลังโดนฉีดยากันแท้งตั้งแต่ 20 วีค (ฉีดทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 1 เข็มจนถึงปัจจุบัน) หมอแจ้งว่ารกไม่เกาะต่ำแล้วค่ะ มีสิทคลอดธรรมชาติได้ นน.น้อง 1900 ค่ะ การเต้นของหัวใจปกติค่ะ สาเหตุของแม่บ้านนี้คือ 1.การเกาะของรกที่ค่อนข้างต่ำ นี้เป็นครรภ์ที่ 3 ค่ะหมอแจ้งว่า รกจะไม่เกาะที่เดิมเมื่อตั้งครรภ์ครั้งต่อไปค่ะ 2.น้องอยู่ในท่าขวางค่ะ คือ ของเราส่วนหัวอยู่ตรงเอวส่วนเท้าอยู่ฝั่งเอวอีกข้างนึงค่ะ การดูแลตัวเองของแม่บ้านนี้ 1.หมอห้ามยกของหนัก งดมีเพศสัมพันธ์เด็ดขาด 2.แนะนำให้นอนตะแคงเป็นหลักมากกว่านอนหงาย วีธีนี้น้องจะเปลี่ยนท่าเองค่ะ 3.เราซื้อที่พยุงท้องมาใช้ด้วย จะช่วยให้เดินได้สบายขึ้นและช่วยให้เวลาเดินไม่ค่อยปวดหลังด้วยค่ะ (เราท้องลงต่ำด้วย กลัวคลอดก่อนจึงซื้อมาใช้ค่ะ) 4.ไปพบแพทย์ตามนัด ฉีดยาตรงเวลาทุกครั้งค่ะ (จากที่เคยกังวลตอนนี้โล่งมากๆค่ะภาวนาแค่ขอคลอดเอง ให้น้องแข็งแรง ก็พอใจแล้วค่ะ)

2 ตอบกลับ

เป็นรกเกาะต่ำเหมือนกันค่ะ....คลอดก่อนกำหนด7เดือน....แต่น้องแข็งแรงดีค่ะน้ำหนักแรกคลอด2490... สู้สู้นะค่ะคุนแม่แค่ทำจิตใจให้มีความสุขค่ะ...

สู้ๆนะคะคุณแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ