44 ตอบกลับ

นอนท่าไหนก็ได้ค่ะที่คุณแม่สบายที่สุด นอนหลับได้สนิทและนานที่สุด นั่นคือดีกับน้องที่สุดละคะ ขอแค่เป็นท่าที่นอนแล้วหายใจได้สะดวก เส้นเลือดที่ไปเลี้ยงน้องค่อนไปทางซ้ายนิดเดียวค่ะ เรา 7 เดือนกว่าแล้วท้องสองค่ะ หลับไปแล้วเผลอนอนหงายประจำค่ะ น้องชายเราเป็นหมอสูติ ฮีก็ว่าไม่เป็นไรนะคะ ขอแค่เราสบายและหายใจสะดวกก็พอค่ะ

ท้องสองเหมือนกันค่ะ ชอบนอนหงายสบายกว่า แต่ก็แอบกังวล

5 เดือนเหมือนกัน นอนตะเเคงซ้ายสบายมากพอนอนขวารู้สึกจุกอึดอัดไปหมด แม่บอกว่าลูกอาจจะอยู่ด้านขวาเลยนอนตะเเคงขวาไม่ได้ ตอนแรกไม่เชื่อ พอเมื่อวานไปซาวน์น้องอยู่ด้านขวาจริงๆค่ะ เพราะคุณหมอใช้เครื่องซาวซาวแต่ด้านขวาเรา 😊😊

เราก็นอนตะแคงซ้ายอึดอัดค่ะ ลองนอนแบบกึ่งหงายกึ่งตะแคงเอาหมอนหนุนหลังนะคะ แต่เราชินกับนอนตะแคงขวามากกว่า ตัวเล็กถ้าวัดหัวใจเต้นปกติมก็ไม่มีปัญหาค่ะ เขาอยู่ในท้องเขาได้รับอ๊อกซิเจนผ่านสายสะดืออยู่แล้ว

เรานอนหงายแล้วสบายตัวค่ะ นอนตะแคงแล้วมันอึดอัดชอบนอนหงายเพราะลูกชอบดิ้นเยอะเวลานอนหงายด้วย เคยถามหมอแล้วเขาบอกเอาที่เรานอนสบายที่สุด แต่กลางคืนนอนตะแคงนะคะ นอนหงายแค่เฉพาะนอนเล่น

VIP Member

เป็นค่ะ ไม่ต้องกังวนนะคะ นอนตะแคงขวาเลือดก็สามารถไปเลี้ยงหัวใจน้องได้เหมือนกัน แต่ถ้าตะแคงซ้ายเลือดจะไปเลี้ยงหัวใจได้ดีกว่า บ้านนี้เอาหมอนรองหลังกับท้องไว้ค่ะถึงจะไม่ค่อยเมื่อย

ขอบคุณค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะบ้านนี้ก็นอนตะแคงขวาและนอนหงายสะบายกว่าค่ะบางครั้งนอนตะแคงซ้ายหายใจไมค่อยออกค่ะตอนนี้จะ7เดือนแล้วค่ะ

เรานอนตะแคงซ้ายไม่ได้เลยค่ะลูกดิ้นแรงมากเหมือนว่าเขาอยู่ข้างซ้ายตลอดต้องนอนตะแคงขวานอนหงายลูกก็ดิ้นแรงมากค่ะ

เหมือนกันค่ะ ตะแคงซ้ายรู้สึกไม่สบายตัว ได้แปปเดียวต้องหมุนมาขวา ชอบนอนตะแคงขวา รู้สึกสบายตัวและ หลับสบายดีกว่าค่ะ

เราชอบนอนตะแคงซ้ายและนอนคว่ำ กลัวๆลูกจะอันตรายเหมือนกันค่ะเพราะเราชอบนอนคว่ำท้อง เวลาปวดแขนปวดเอว เผลอนอนคว่ำตลอด

เป็นเหมือนกันค่ะ นอนตะแคงซ้ายแล้วเหมือนทับหัวลูกนอนไม่หลับเลยค่ะ ต้องนอนหงายถึงจะนอนหลับ บ้านนี้ 31 สัปดาห์ 6 วัน