23 ตอบกลับ

ตั้งชื่อเล่นไว้ตั้งเเต่รู้ว่าท้องค่ะ (กว่าจะได้ก็ปาไปเดือนที่ 3-4 ) ตั้งไว้สองชื่อเลย พอรู้เพศ ก็เริ่มเรียกชื่อนี้เลยค่ะ จะได้มีชื่อเรียกน้อง เพราะตอน5เดือนเเรก เวลาคุยเเล้วไม่เรียกชื่อรู้สึกเเปลกๆ ค่า ส่วนชื่อจริงให้ครอบครัวสามีตั้งหลังจากคลอดน้องค่ะ (เเต่เเอบคิดชื่อไว้เเล้วเหมือนกัน ถ้าไม่ถูกใจจะขอเอาชื่อที่คิดไปให้พระช่วยดู ถ้าโอเคก็จะได้ใช้ชื่อนี้เลยค่า 😉)

VIP Member

ตั้งชื่อลูกตั้งแต่ท้องได้ 2 - 3 เดือนเลย เอาทั้งชื่อผู้หญิงและผู้ชาย จองชื่อไว้ก่อน กลัววันคลอดลูกเดี๋ยว ลุง ป้า น้า อา ตา ยาย ปู่ ย่า พอมาเห็นหลานจะแย่งตั้งชื่อกัน 😅 บางทีก็งง ตกลงลูกใครกันแน่ ทำไมชอบแย่งตั้งชื่อ 🙄

ของเราต้องปรึกษานางก่อน ได้แล้วก็ลงมติว่าตกลงเอาชื้อนี้ให้ลูกนะ ถ้าคลอดแล้วมาเปลี่ยนทีหลัง แม่ทุบนะโว้ย 🤣

บ้านนี้ตั้งไว้ทั้งชื่อเล่นชื่อจริง เอาทั้ง7 วัน มาเทียบ +นามสกุล แล้ว ดูพลังพระเคราะห์พลังทุกสิ่งได้ออกมา ดีที่สุด แล้วก็มีสำรองแค่2 ชื่อ ชื่อจริง 555 ตื่นเต้นและกลัวเจ็บ

ตั้งแต่ลูกว่ามีเลยคะ พอรู้เพศก็เตรียม ๆ ไว้หลายชื่อเลย ตอนนี้ได้ชื่อแล้วคะ แต่ชื่อจริงยังไม่ได้ตั้งคะ เพราะรอดูวันคลอดก่อนคะ 😂😂

ชื่อเล่นตั้งไว้ตั้งแต่ตอนท้องค่ะ ชื่อจริงรอน้องคลอดก่อนค่อยตั้งให้ถูกโฉลกตามวันค่ะ

VIP Member

ชื่อเล่นมีตั้งแต่ยังไม่ท้องเลยค่ะ ส่วนชื่อจิงมีดูๆไว้บ้าง ค่อยเลือกอีกทีวันคลอดค่ะ

บ้านนี้หาชื่อเล่นตั้งแต่ท้องอ่อนๆค่ะส่วนชื่อจริงจะให้หลวงปู่ตั้งให้ตอนคลอดค่ะ

ตั้งชื่อตั้งแต่ยังไม่รู้เพศเลยค่ะ😅😅😅ตั้งไว้ทั้ง2ชื่อทั้งผญ.ทั้งผช.ค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ตั้งชื่อเล่นช่วงท้อง 7 เดือนค่ะ ส่วนชื่อจริงตั้งหลังคลอดค่ะ

ตั้งชื่อเอาไว้ก่อนที่จะท้องค่ะ ทั้งชื่อเล่นและชื่อจริงเลย 😁