18 ตอบกลับ

คลอดเองค่ะ41+3วีค วันไปหาหมอเป็นวันหมอนัด มีอาการปวดท้องเหมือนปวดขี้ ปวดคลายๆๆ วันนั้นมดลูกเปิด6เซนยังไม่รู้เรื่องเลยค่ะ555 โดนฉีดยาเร่ง 1ชม.ผ่านไปคลอดเลยจ้าา เบ่งเเทบตาย 😂

เจ็บเเค่โดนยาเร่งเท่านั้นค่ะ

ตอนแรกเราก็กลัวพอถึงเวลาที่จะออกจริงๆมันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลยมันจะปวดมากกว่าตอนที่เราจะออกอีกพอเราออกเราใช้เวลาปวดมากกว่าการคลอดลูกอีก

ทำใจให้สบายค่ะแม่ ยิ่งนึกก็ยิ่งกลัว ยิ่งคิดก้ยิ่งกังวลพอุงวันจริงได้เห็นหน้าลูก ความเจ็บความกลัว มันแทบไม่เหลืออยู่ในหัวเลยค่ะ

แล้วแต่บางคนเลยค่ะ บางคนคลอดง่าย บางคนก็นาน แต่ถ้าอยากคลอดง่ายออกกำลังกายบริหารอุ้งเชิงกราน ขยันเดินบ่อยๆช่วยได้ค่ะ

ไม่ต้องคิดมาคะแม่ประสบการแต่ละคนไม่เหมือนกันค้ะบางคนคลอดง่ายไม่เจ้บบางคนคลอดยากก็บอกว่าทรมาน

ขอบคุณค่ะ. ได้คำแนะนำมากเลยงับ🥰🥰✌✌ มันคือการเรียนรุ้ใช่ไหมค่ะ555

ลองถามเพื่อนพี่ๆดูแล้ว น่ากลัวมากเลยค้ะ นึกแล้วเสียว ทนได้อ่ะเนอะ เพื่อลูกเราเอง✌✌

VIP Member

คลอดเองไม่น่ากลัวหรอกค่ะ

คุณแม่เนัร่ยแหละคิดหนัก555

VIP Member

สู้ค่ะแม่

ขอบคุณงับ