2 ตอบกลับ

ไปฝากครรภ์ก่อนอันดับแรกค่ะหมอที่ไทยจะจ่ายยาบำรุงให้แม่ท้อง ไตรมาสแรกเป็นช่วงปรับตัวแม่สามารถกินอาหารที่แม่ชอบได้ถ้าแพ้แพ้ท้อง ดื่มนมและทานผักผลไม้หรือทานอาหารให้ครบ5หมู่ถ้าแม่สามารถกินได้ ก็จะดีมาก โดยเฉพาะผักโขม มีประโยชน์มากเลยค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ จะช่วยลดอาการบวมหรือตะคริวในช่วงท้องได้ โดยเฉพาะผักใบเขียวและผลไม้ที่มีวิตามินซีจะช่วยเรื่องโลหิตจางหรือภาวะซีดในช่วงท้องได้ค่ะ ถ้าเป็นไปได้นนในช่วงท้องไม่ควรเกิน12กิโล หรือเดือนละ0.5-1 กิโล เพราะหลังคลอดหุ่นจะได้กลับมาสวยเหมือนเดิมเร็วๆ และถ้าคันห้ามเกานะคะเสี่ยงต่อการแตกลาย ค่ะ ส่วนคาเฟอีนและน้ำอัดลมควรดื่มไม่เกินวันละ1แก้ว ไปซาวด์ทุกเดือนได้จะดีมากนะคะจะได้รู้ว่าคุณแม่และลูกแข็งแรงดีมั้ย

ฝากครรภ์ค่ะ ทานอาหารให้ครบ65หมู่ งดยกของหนักนะแม่