4 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ฝากที่โรงพยาบาลตั้งแต่ท้องแรกเลยค่ะ แรกๆคุณหมอจะนัดทุก 2 สัปดาห์ อยู่ 3 ครั้งค่ะ พอครั้งต่อมาจะเริ่มห่างเป็น 4 สัปดาห์ถ้าไม่มีความเสี่ยงอะไร บางครั้งอาจจะเป็น 6 สัปดาห์ แต่ไม่เคยเจอนัดนานกว่านี้ค่ะ พอปลายไตรมาสที่ 3 คุณหมอจะเริ่มนัดถี่อีกครั้งค่ะ

เค้าฝากโรงบาลรัฐหมอนัดทุก4 สัปดาห์เลยค่ะคุณแม่ นี่ไปฝากครรภ์ตอน5 w2d ได้ซาวด์ทุกรอบเลยค่ะ หากคุณแม่มีอาการผิดปกติ เลือดออก ปวดท้อง ตกขาวมากๆ คุณแม่ก็ไปหาหมอได้เลยนะ ระหว่างนี้กินยาบำรุงด้วยนะคะ

เพราะนี่เป็นภาวะแท้งคุกคาม มีอะไรก็ไปโรงบาลเลยค่ะ

เราท้องแรกก็แท้งค่ะ ฝากคลินิกเหมือนกัน ท้องนี้เปลี่ยนคลินิกบอกประวัติหมอ หมอนัดถี่ 2 สัปดาห์ครั้งค่ะ เพื่อความสบายใจของคุณแม่ 🤣 หมอกล่าว

ลองไปฝากคลินิกดูค่ะ