22 ตอบกลับ

จะบอกให้นะแม่บ้านนี้ศึกษามาหมดแร้วช่วง1-3เดือนน้ำหนักจะคงที่หลังจาก4เดือนขึ้นไปน้ำหนักจะค่อยๆเพิ่มขึ้นไม่ต้องกังวลกินเยอะไปก้อไม่ได้แปลว่าเด็กจะใย่ขึ้นตาม..เค้าจะพัฒนาขึ้นตามอายุครรภ์ของเค้าเองขอแค่เรากินอาหารให้ครบห้าหมู่กินยาที่หมอให้มาเด็กเค้าก้อจะค่อยๆโตเอง..ไม่ต้องกังวล

VIP Member

รีบไปไหนจ้ะแม่ แค่14 w เอง บ้านนี้น้ำหนักกว่าจะขื้นก็ปาไป25 w น้ำหนักแม่มากน้อยไม่สำคัญดูที่ตอนซาวเลยค่ะ ว่าน้ำหนักลูกแค่ไหนโฟกัสที่น้ำหนักลูกนะคะ ไม่ได้โฟกัสที่แม่นะ แม่บางคนน้ำหนักเยอะแต่ลูกน้ำหนักนิดเดียวไม่ตามเกณ ถ้ากังวลยังไม่เคยซาวไปซาวค่ะจะได้รู้ว่าลูกหนักแค่ไหน

คุนแม่เค้าคงประสบการณ์น้อย..ไม่ค่อยได้ศึกษาอะไร..เหนตัวเองน้ำหนักน้อยก้อกลัวนั่นกลัวนี่ทั้งๆที่แค่สามเดือนน่อยๆเอง

VIP Member

บ้านนี้ตอนท้อง 9เดือน น้ำหนักขึ้นแค่6โลเอง ซาวก่อนคลอด หมอบอกน้ำหนักลูก ได้แค่1900 แต่คลอดจริงๆ ได้2600 ไม่ต้องเครียดนะค่ะ แค่พักผ่อนให้เพียงพอ ทานอาหารที่มีประโยชน์ (ทานได้ทีละน้อยๆ ก็ทานบ่อยๆเอาค่ะ😁)

บ้านนี้ไม่ขึ้นดลยค่ะจนจะเข้าเดือนที่6พรวดเดียว5โล ไตรมาสุดท้ายพรวดๆ ก่อนท้อง 49 วันคลอด 65 ตอนนี้น้องส่มเดือน นน ลงเท่าเดิมแล้วค่ะ สู้ๆค่า

TapFluencer

เป็นเหมือนกันค่ะ กินไม่ค่อยได้ มีแต่จะอ้วกตลอดเวลา กินอะไรก็ไม่อร่อย ข้าวยิ่งไม่อยากกินเลย 15w ค่ะ หนัก40กก.เองค่ะตอนนี้

ใจเย็นๆนะคะ บ้านนี้ก็เป็น 5เดือนก็ขยับทีละ2-3ขีดขึ้นๆลงๆตั้งแต่เริ่มท้อง แต่ตอนนี้6เดือนละ ชั่งอีกทีขึ้นมาพรวดเลย4โล

อย่ากังวลคะ ตอนนี้เราท้องอยู่8เดือนเเล้วใกล้คลอดน้ำหนักขึ้นมา2โลเองจร้า ตั้งเเต่ท้องขึ้นมาแค่2โลเองน้องก็ปกตินะคะ

VIP Member

ใจเย็นๆนะคะแม่ น้ำหนักจะขึ้นช่วง 5-6เดือน บ้านนี้น้ำหนักขึ้นตอน6เดือนก่อนท้อง42ตอนนี้9 เดือนขึ้นมา56.4โลแล้วจ้า

น้องยังเล็กคะบ้านนี้ขึ้นตอน20W นิดๆคะ ท้องใหญ่จะยิ่งขึ้นเรื้อยๆแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

เราหมอนัด2ครั้งยังเท่าเดิมพอครั้งที่3ประมาณ4เดือนขึ้นมา3โลน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ดี