ลูกสาว 11 วัน สะดือยังไม่หลุด ผิดปกติมั้ยคะ?

คู่มือตอนกลับบ้าน บอกว่าสะดือจะหลุด 7-10 วัน ตอนนี้เลยกังวลมากคะ แต่ไม่มีหนอง ไม่มีกลิ่นผิดปกตินะคะ เช็ดทำความสะอาดให้ทุกครั้งหลังอาบน้ำด้วย 70%alcohol น้องก้อกินเก่วไม่งอแงไม่มีไข้คะ มรแต่ชาวงล่างที่ยังไม่แห้งคะ ข้างบนแห้งหมดแล้ว

ลูกสาว 11 วัน สะดือยังไม่หลุด ผิดปกติมั้ยคะ?
50 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ลูก​คนแรกสะดือ​เล็ก​ เช็ดแอลกอฮอล์​วันละครั้ง​ 8​วันหลุด​ แอลกอฮอล์​หมดไปครึ่ง​ขวด ลูกคนที่สอง​ สะดือใหญ่​หลุดยาก​เช็ดวันละ​ 2-3​ครั้ง​ หมดแอลกอฮอล์​ไป2ขวด​กว่า​ๆ​ 15​วันหลุด​ ถ้าน้องไม่มีไข้ก็ไม่เป็นไร​นะคะ​ เคยอ่านเจอบางตำรา6-8สัปดาห์​หลุดก็มีค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นเหมือนค่ะขนาดสะดือหลุดแล้วบ้างทีเลือดยังซิบๆออกมาเลยคอยเอาแอลกอฮอล์เช็ดหลังอาบน้ำทุกครั้งๆเดี๋ยวก็หายค่ะ แต่ถ้ามีกินเหม็นต้องไปหาหมอน่ะค่ะ

อย่ากังวลค่ะ เดี๋ยวก็หลุดเอง หมั่นเช็ดกับแอลกอฮอร์บ่อยๆ พอหลุดแล้วยังมีเลือดก็อย่าไปกังวลค่ะ ของบ้านนี้หลายวันกว่าจะหลุด

ไม่เป็นไรค่ะเช็ดทำความสะอาดไปเรื่อยๆถ้าแฉะต้องไปหาหมอเพราะสะดื้อออกไม่หมดต้องไปจี้ออกถึงจะหายค่ะ

ปกติค่ะ ห้ามดึงเด็ดขาด หลังจากอาบน้ำเสร็จ ซับน้ำให้แห้งสนิท ก่อนใช้แอลกอฮอร์ทุกครั้งค่ะเดี๋ยวก็หลุดค่ะ

บ้านนี้กว่าจะหลุด 17 วันเลยจ้า ( ลูกคนที่สอง ) แต่ลูกคนโต 4 วันก็หลุดแล้วจ้า เด็กแต่ล่ะคนไม่เหมือนกันค้ะ

ไม่ผิดปกติจ้า เช็กทำความสะอาดทุกครั้งหลังอาบน้ำเสร็จเช็ด ของน้องโอเชี่ยน10กว่าวันเหมือนกันค่ะ

6y ago

ขอบคุณมากคร้ากังวลมาหลายวัน

ของเรา13วันถึงหลุดค่ะ มันจะค่อยๆแห้งไปเอง ใจเย็นๆนะคะ เช็ดทำความสะอาดไปเรื่อยๆค่ะ

ของเราหลุดไม่หมด ตอสะดือยังอยู่ หมอบอกถ้าไม่หลุด ต้องเลเซอร์ออก น้องได้20วันล่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-124539)