8 ตอบกลับ

หลังผ่า หมอติดพลาสเตอร์กันน้ำไว้ให้เลยอ่ะค่ะ อาบน้ำได้ปกติ เเต่ห้ามโดนสบู่ จนครบ 1 สัปดาห์ หมอนัดเปิดแผล พยาบาลก็จะเอาแอลกอฮอล์เช็ดให้รอบๆ ตอนนั้นเเผลเเห้งเเล้วค่ะ เย็บไหมละลาย หลังจากนั้น เปิดแผลผ่าเลย อาบน้ำได้ตามปกติเลยค่ะ พอหมอนัดตรวจภายใน ค่อยใช้ครีมรักษารอยแผลเป็นทา ส่วนอาหาร หลังคลอด ต้องให้นมลูก เลี้ยงลูก บอกเลยว่า ทานเยอะมากกกก ทานอะไรอร่อยไปหมด เราคิดว่า การผ่าคลอด ไม่ได้ทำให้น้ำหนักลงยากนะคะ เเล้วเเต่บุคคล เช่น เคสเรา น้ำหนักก่อนคลอด 61 kg กลับเข้าที่เดิม 48 kg เเค่เดือนกว่าๆเอง

Hiruscar Silicone Pro กับ ติดแผ่นซิลิโคนเจลไว้ที่แผลตลอดค่ะ ของ Actewound

แผลช่วง7วันวันทำความสะอาด​ แล้วทานยาตามหมอแนะนำเลยคะ​ อย่าพึ้งทำอะไรเยอะเด่วแผลจะปริ​ 7วันแผลแห้งดีตัดไหมก็หายแล้วคะ​ แต่หลังจากนี้ต้องดูแลตัวเอง​ ห้ามทำงานหนัก​ ยกของหนัก​ มดลูกจะอักเสบได้คะ​ ในช่วง1-3เดือนแรก​ เรื่องน้ำหนัก​ เราว่าต้องใช้เวลาคะ​ ถ้าให้ลูกทานนมตัวเอง​ นน.ก็จะลดไวคะ​ เราหลังคลอดนน.​ หายไป30โลคะ​ จากขึ้นมา33โล​ ให้น้องทานนม​ เราไปทำงานปกติตอนน้องได้2เดือนกว่า​ ทานอาหารปกติคะ​ แต่พอหลังตัดไหมเราก็อาบน้ำสมุนไพรต้มอุ่นๆนะคะ​ เพราะผ่าคลอดไม่ได้อยู่ไฟคะ

ขอบคุณค่ะ

ลุกทำกิจกรรมเบาๆคะไม่หนักมากเพราะจะทำให้แผลไม่สมานกันคะทานยาสมุนไพรคะเพราะเราก็ผ่าคลอดมา3คนแล้วคะคนที่4ก็จะได้ผ่าคลอดคะ

แต่ต้องระวังการกินอาหารของคุณแม่ด้วยนะคะเพราะถ้ากินของผิดน้ำนมก็จะไม่มีคะ

ไม่ต้องห้วงค้ะแม่เลี้ยงลูกใช้พลังงานเยอะเดี๋ยวก็ผอม ลองอ่านนี่ค่า https://th.nonilo.com/อาหารห้ามกินหลังผ่าตัด

บ้านนี้อาบน้ำอุ่น กินน้ำอุ่นตลอด น้องได้ 1 เดือนก็อบสมุนไพรค่ะ

ไม่ถึงเดือนก็ไปหมดแล้วค่ะ อย่าทานของมันๆ ทานน้ำเยอะ แค่นี้จบ

ปั้มนมบ่อยๆ ผอมค่ะ แต่ก็ซื้อสมุนไพรมาต้มอาบด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คนนี้คะผู้ชายที่นน.4500ก.คะผ่าคลอด