30 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้เคยเป็นหวัดลงคอเจ็บคอ คั่นเนื้อคั่นตัว เลยไปหาคุณหมอค่ะและแจ้งคุณหมอว่าตั้งครรภ์อยู่ กี่เดือนๆก็บอกคุณหมอไปค่ะ

ฉีดน้ำเกลือล้างจมูกค่ะ มีน้ำมูกมีเสมหะ ล้างเช้าเย็นเลย ถ้าเยอะจิงๆเพิ่มกลางวันด้วย บ้านนี้ทำไม่ต้องกินยาเลยสักเม็ดค่ะ

แม่บ้านนี้เป็นชิคุณกุนยา ตอนท้อง 6 เดือนกว่าๆตอนนี้หายดีแล้วค่ะ ทำตามคำแนะนำของหมอค่ะ ทานยาเท่าที่จำเป็นค่ะ

VIP Member

ทานยากลุ่มพาราได้ค่ะ หรือไปหาหมอให้คุณหมอจัดยาให้จะปลอดภัยกว่าค่า แจ้งคุณหมอว่าตั้งครรภ์

นี่ติดหวัดมาอาทิตย์เว้นอาทิตย์เลยคะ ทรมานมากก เจ็บคอน้ำมูกไหล เพลียง่ายมาก

ตอนนี้ไม่สบายเหมือนกันค่ะ แม่บ้านนี้กินยาพารา เช็ดตัวแล้วนอนพักค่ะ

ยาพาราครึ่ง​เม็ด​คะ​ เช็ดตัว พักผ่อนเยอะ กินผลไม้ที่มีวิตามิน​ซีสูง

เคยค่ะแต่เป็นไม่เยอะ ก็ทนเอาจนกว่าจะหาย ถ้าแม่ไม่ไหวก็หาหมอนะคะ

ล้างจมูกด้วยน้ำเกลือ ดื่มน้ำมะนาว ดื่มน้ำอุ่นค่ะ

ทานพารา กับยาคลอเฟ ได้ค่ะ กินน้ำอุ่นเยอะๆ