30 ตอบกลับ

กำหนดคลอด 5 ม.ค. มีภาวะเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดเหมือนกันค่ะ พอดีไปเดินงานแม่และลูกที่ไบเทค อีกวันอาบน้ำแมว 6 ตัว วันถัดไปพบคุณหมอตามนัด คุณหมอให้นอนดูอาการท้องแข็ง+ให้กินยาทุก 1 ชั่วโมงนอนดูอาการ 1 วันเต็มๆ ค่ะ โชคดีปากมดลูกยังไม่เปิด และคุณหมอกำชับว่าพยายามอย่ายืน เดิน นั่ง นาน ให้เน้นนอนราบอย่างเดียว ช่วยๆกันให้ถึงวีคที่ 37 ก็ยังดีน่ะค่ะ (ตอนนั้นขึ้นวีคที่ 33 ปัจจุบันวีคที่ 35 ค่ะ) และเรามีความเสี่ยงความดันสูงด้วยค่ะ คุณหมองดการออกกำลังกายทุกชนิดเลยค่ะ

VIP Member

ของเรากำหนด 31 ธันวา เมื่อคืนนอนปวดท้องเหมือนประจำเดือนมาทั้งคืนเลยค่ะ มดลูกบีบๆ แต่วันนี้ตื่นมาอีกทีสายๆแล้วดีขึ้น เลยยังไม่ได้ไปพบคุณหมอ เพราะหมอนัดอีกทีวันอังคารอยู่แล้ว แอบคิดอยู่เหมือนกันว่าเขาจะรีบออกมาแล้วรึเปล่านะแบบนี้ ของเราวันนี้ = 35+6 ค่ะ อีกนิดนึงเข้า 37 วีคก็ระยะคลอดแว้ว

VIP Member

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตอนนี้35weeks หมอให้ยาฉีดแบบกันคลอดกับช่วยปอดแข็งแรง 4เข็ม 2วันติด เพราะมีอาการท้องแข็งบ่อยๆแอบกลัวกังวลตลอดเลยค่ะ ตอนนี้พยายามนอนให้เยอะแต่เหมือนยิ่งกังวลยิ่งนอนไม่หลับค่ะ

กำหนดคลอดวันเดียวกันเลยค่ะ ตอนนี้แม่รู้สึกมดลูกบีบตัว ปวดจี๊ดๆเหมือนปวดประจำเดือนเลยค่ะ กลัวเสี่ยงคลอดก่อนกำหนดจังเลย แม่มีอาการยังไงบ้างคะถึงรู้ว่าเสี่ยงคลอดก่อนกำหนด

ฉีดยากระตุ้นปอดเหมือนกันค่ะ ช่วงนี้ท้องก็ยังปั้นอยู่ค่ะ เพราะยังทำงานอยู่

ของเเม่บ้านนี้เหมือนกันจ้ารุ้สึกท้องเเข็งบ่อยตั้งเเต่วิก34เเล้วจ้าได้นอนโรงบาลกินยาฉีดยาระงับการคลอดยุ3วันค่ะตอนนี้สู้มาถึง37สัปดาเเล้วค่ะ..เเต่ยังคงติดตามเรื่อยๆ

เหมือนกันนะค่ะ กำหนด 7 มกรา ขี่มอเตอร์ไซค์เยอะเกิน เลยทำให้ท้องแข็งบ่อย เสี่ยงเหมือนกัน นอนโรงพยาบาล 3 คืน ฉีดยากระตุ้นปอดน้อง กินยาระงับการคลอดอีก ตอนนี้คือกินกับนอน

เสี่ยงเหมือนกันค่ะ รกเกาะต่ำปิดปากมดลูกแล้ว แม่บ้านนี้เสี่ยงทุกเวลาเลยค่ะ ท้องพึ่ง6เดือน ตอนนี้ นอนเฉยๆ ถ้าไม่มีธุระไปไหนก้นอนอย่างเดียวค่ะ หมอบอกให้นอนเยอะๆ ค่ะ

ของแม่บ้านนี้กำหนดคลอด9มกราคม มีภาวะน้ำคร่ำน้อย หมอจะนัดให้ผ่าออกก่อนค่ะ เพราะน้องน้ำหนักตัวเยอะแล้วน้องก็ตัวใหญ่ หมอกัวน้องจะขาดอาการหายใจสะก่อน

34w ท้องแข็งตลอดเลยค่ะ หัวน้องห่างจากปากมดลูก 1.3 เซ็นเองค่ะ เดินลำบากมาก หน่วงปวดกระดูกจิ๋มมากๆค่ะ คุณหมอฉีดยาคลายมดลูกบีบตัว กับให้ทานยารอดูอาการค่ะ

เสี่ยงคลอดเหมือนกันคะ. แต่ได้ยา โปรรูตอน ฉีดกันแท้งทุกวันจันทร์ เหลืออีก2เข็มก๊หยุดไม่ต้องฉีดแร้ว. เพราะใกล้จะคลอดแร้ว ลูกอดทนไปกับเรามากๆเลยคะ