15 ตอบกลับ

ตอนนี้กำลังนอนคุมน้ำตาลอยู่โรงพยาบาลค่ะ​ อยากแชร์ประสบการณ์ค่ะ​ เริ่มจากตรวจฉี่เจอน้ำตาล​1+, ก็เลยไปตรวจน้ำตาล​ อดข้าวน้ำไปตรวจที่คลินิกที่เปิดเช้าสุดค่ะ​ เจาะนิ้วได้ค่า​ 141ใจคอไม่ดี​เลยไปคลินิกที่ฝากครรภ์คุณหมอให้กินน้ำตาล​ 50​ กรัม​ เเล้วเจาะเลือดห่างกัน​ 1​ ชม.​ 2​ ครั้ง​ ได้ค่า​ 184,142 คุณหมอส่งตัวไปตรวจรพ.อีก​4​วันถัดไป​ ไป​ รพ.​ กินน้ำตาล​ 100​ กรัม​ เจาะเลือด​ 4​ เข็ม​ ค่าก่อนอาหาร​ 132​ หลังกินน้ำตาล​ค่า​ 250,279,304 (งงค่าน้ำตาลค่ะ​ ทำไมยิ่งทิ้งไว้นานยิ่งเพิ่ม​ แอบคิดว่า​แลบเรียงผิดป่าว​ อิอิ)​ หมอส่งตัวต่อไปที่แผนกเบาหวานค่ะ​ หมอเบาหวานให้แอดมิด​นอน​ รพ​ เมื่อ​ 14​ กพ.ค่ะ​ ค่าน้ำตาลยังสูง​ ทั้งๆ​ คุมอาหาร​ เจาะนิ้ววันละ​ 4​ ครั้ง​ ฉีด​ยา​ 2​ เข็ม​ น้ำตาลก็ลงมามีค่าปกติค่ะ​ ตอนนี้​ฉีด​ 1​เข็มก่อนนอนค่ะ​​ วันจันทร์หมอจะให้กลับไปฉีดเองที่บ้าน​ เจาะเลือดเอง​ค่ะ​

ใกล้แล้วว​ ตื่นเต้นแทน​ ของเรา​ หมอนัด​ 25​ เม.ย.​ ครบ​ 7​ เดือนพอดี​ น่าจะได้เพิ่มโดส​ อิอิ​ เพราะทานน้อยเท่าเดิมแต่น้ำตาลเพิ่มขึ้นจ้ะ​

บ้านนี้คัดกรอกได้147 หมอนัดจับตรวจแบบ4 เข็มเลยคะ ( ดื่มน้ำตาล 100g. ) งดข้าว-น้ำ ( บ้านนี้งดทุกอย่างตั้งแต่2ทุ่มเลย ) เว้นไป1 อาทิตย์มาตรวจใหม่ ได้ผลตรวจออกมา - ครั้งแรกหลังจากงดข้าว-น้ำ ได้ = 50 - ชม. ที่1 หลังจากดื่มน้ำตาล ได้ = 205 ( เกิน) - ชม. ที่2 หลังจากดื่มน้ำตาล ได้ = 131 ( ผ่าน) - ชม. ที่3 หลังจากดื่มน้ำตาล ได้ = 86 ( ผ่าน ) 👉🏻 สรุปผ่าน 3 ค่า ไม่ผ่าน1 ค่า * ** หมอนัดตรวจใหม่ค่าที่ไม่ผ่าน หลังจากทานข้าว 1 ชม. ( หมอคลีนิคนี้เข้มงวดมากๆคะ ) ผลตรวจออกมาได้ = 101 คะ (ต้องไม่เกิน 140) **สรุปอีกครั้งคือ ผ่านคะ ** คุณแม่ต้องควบคุมอาหารการกินนะคะ งดหวาน , มัน , ทอด ทานข้าวกล้อง อกไก่นึ่ง, ต้ม ปลานึ่ง, ต้ม ผักต้มทานได้เรื่อยๆ ไข่ต้ม ทานแต่ไข่ขาว ผลไม้ก็พวก ฝรั่ง แอปเปิ้ล ชมพู่ นมก็พวกนมจืดๆ 😊 สู้ๆคะ งดหวานๆได้รับรองน้ำตาลไม่ขึ้นแน่ๆจร้า... เอาใจช่วยนะคะ

เป็นค่ะเบาหวานประเภท2ลดของหวานของทอดน้ำอัดลมแม่บ้านนี้ก็สูง220หาหมอเมื่อวานก่อนหมอเเนะนำให้ซื้อที่ตรวจน้ำตาลมาตรวจเองที่บ้านหลังอาหาร1ชั่วโมงคุมห้ามเกิน140

ต้องคุมอาหารค่ะ ทานคลีนกึ่งคลีนไปเลยยิ่งดี เราได้204แต่คุมน้ำตาลได้ เจาะทีไรก็ไม่ขึ้นค่ะ เจาะนิ้วทุกวันค่ะ ยอมเพื่อลูก ✌✌✌😊เจาะเองไม่เจบเลยค่ะ

ตรวจครั้งแรก 240 ค่ะ ก่อนนัดตรวจอีกรอบ 1สัปดาห์ คุมอาหารแล้วก็ กินน้ำใบเตยแทนน้ำ ไปตรวจอีกทีได้ค่าปกติ

เป็นค่ะแถมเสี่ยงกับลูกในท้องด้วยค่ะลูกก้อาจเป็นเบาหวานด้วยค่ะควรลดหรือควบคุมอาหารด่วนค่ะ

บ้านนี้ตรวจครั้งแรกขึ้น 500 หมอให้ยามาฉีด และคุมอาหารด้วยค่ะ 200 ก็ถือว่าน้ำตาลสูงแล้วค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-106047)

เกิน140 ถือว่าสูงค่ะ. ของเราไม่ถึง 100. รอบอรกรอบที่2 104. ดีที่เป็นคนไม่ติดหวาน

แม่บ้านนี้ก็น้ำตาลขึ้น155ค่ะ หมอให้ควบคุมอาหาร ลดหวาน มัน เค็ม