1 ตอบกลับ

ที่จริงเขาเขียนไว้ข้างกระป๋องเลยนะคะว่า จำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องชงนมตามปริมาณน้ำที่กำหนดไว้ เพราะเขาคำนวณมาแล้วว่าสารอาหารที่ลูกต้องได้รับมันแค่ไหนค่ะ การละลายน้ำในปริมาณที่กำหนดจะทำให้น้องได้สารอาหารเพียงพอโดยไม่อิ่มไปเสียก่อน ข้อเสียของการชงนมโดยใส่น้ำมากกว่านมคือ ลูกได้สารอาหารไม่เพียงพอแน่นอนค่ะ เด็กจะอิ่มเพราะน้ำ แต่ได้สารอาหารไม่ครบ และข้อเสียอีกอย่างคือ ไตของน้องทำงานหนักเพื่อขับน้ำส่วนเกินออกค่ะ ที่จริงที่เขาไม่ให้กินน้ำก่อน 6 เดือน ก็เพราะเหตุผลว่า ไตของเด็กยังทำงานได้ไม่ดี สำหรับคำตอบเรื่องที่ว่า ถ้าลดนมผงลงมากกว่าน้ำ จะช่วยให้ลูกอึออกไหม คิดว่า ไม่เกี่ยวเลยค่ะ และไม่ดีมากๆด้วย เพราะน้ำไม่ได้ทำให้อึออก แต่ทำให้ปัสสาวะออก (ไตทำงานหนัก) และเมื่อนมผงลดลง กากใยที่ผสมอยู่ในนมจึงลดลงไปด้วย น้องจะยิ่งถ่ายไม่ออกนะคะ สรุปคือ แม่จำเป็นต้องชงนมให้เท่ากับน้ำ ตามที่ระบุไว้ข้างกระป๋องโดยเคร่งครัดนะคะ (ส่วนใหญ่จะตวงนม1 ช้อน น้ำ 1 ออนซ์ ) เพื่อให้น้องได้สารอาหารครบ และได้ใยอาหารเพิ่มขึ้น ทำให้ขับถ่ายได้ง่าย และไม่อันตรายต่อไตด้วยค่ะ