72 ตอบกลับ

เริ่มเตรียมของตั้งแต่5เดือนค่ะ ทยอยซื้อตอนนี7เดือนก็ยังซื้อไว้เรื่อยๆค่ะ เสื้อผ้าก็เตรียมแล้วค่ะแต่ยังไม่ได้ซัก กลัวเตรียมใกล้ๆกว่านี้จะเดินไม่ไหว กลัวของจะไม่ครบค่ะ😁

เตรียมได้เลยค่ะ แค่ไม่ต้องเยอะและแพงเพราะจะต้องปรับอีกทีหลังคลอดลูก เพราะเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ส่วนความเชื่อนั้น จริงๆคือกลัวว่าอาจจะลูกหลุดและไม่รู้เพศ มันคืออดีตค่า

ขอบคุณค่ะ😊

เตรียม เท่าที่จำเป้นค่ะ เหมือนของที่ต้องพาวันไป คลอด แต่ถ้าบ้านไหนไม่ถือ ก้ทะยอยซื้อตั้งไวเรื่อยยๆ ได้ค่ะ เพื่อ ซื้อทีเดียว ตังไม่พอ เพราะ ของใช่เด้ก จุกจิกเยอะอยู่

เตรียมไว้เลยค่ะ. ถ้าจะซื้อตอนคลอดทีเดียวคงไม่ไหวคงต้องเตรียมอีกเยอะหัวหมุนเลยเเหละ สมัยก่อนกับสมัยนี้ไม่เหมือนกันด้วยต้องซื้อของเตรียมซักทำความสะอาดนะจ้ะ

8 เดือนเเล้วนะ ไม่เตรียมตอนนี้จะเตรียมตอนไหน ตอนคลอดไครจะมาเตรียมไห้ เตรียมไว้ก็ดีคะ บางครั้งเราก็ไม่จำเป็นต้องถือตามธรรมเนียมพุเฒ่าพุเเก่ก็ได้ค่ะ

เชื่อก้ดี50/50. แต่ก้เตรียมไว้ที่จำเปนจิงๆพวกผ้าห่อตัวผ้าอ้อมชุดผูกทิชชู่เปียกแค่นี้ก่อนก้ได้ค่ะ ของเราเขาไม่ไห้เตรียมแต่แอบซื้อมา มี3-4อย่างเองค่ะ

32+2w เหมือนกันค่ะ ต้องเตรียมไว้เลยค่ะ ของใช้ลูกเราต้องซักก่อนค่ะ ของเราเตรียมแล้วค่ะ เจ็บท้องคลอดเมื่อไหร่ก็หิ้วกระเป๋าไปโรงพยาบาลเลยค่ะ

ถ้าแถวบ้านถือ...แม่ซื้อ ซัก เตรียมไว้แล้วเอาไปฝากข้างบ้านหรือบ้านญาติก็ได้..ที่ไม่ใช่บ้านตัวแม่เองค่ะ..บ้านนี้ก็ถือเหมือนกันจ้ะ

บ้านนี้ซื้อเตรียมตั้งแต่ 6-7 เดือนละจ้า ทะยอยซื้อ เล็กๆน้อยๆ ยังไม่ครบเลย😂 พึ่งเอาออกมาซักเมื่ออาทิศที่แล้วนี้เอง 😆กลัวออกก่อน

ซื้อๆเตรียมไปเถอะค่ะ คำโบราณมันไม่มีผลอยู่แล้ว อีกอย่างอายุครรภ์มากขึ้นไปไหนมาไหนก็ลำบาก+อันตรายด้วย แนะนำให้ซื้อไปเลยค่ะ