16 ตอบกลับ

อย่าเครียดไปเลยค่ะเราท้อง4แล้วเราตรวจเจอเบาหวานตอนตั้งครรภ์ภาวะรกเกาะต่ำค่ะลูก3คนไม่มีเป็นอะไรเลยค่ะทำใจให้สบายเวลาผ่านไปทำตามคำแนะนำของหมอเดียวจะดีขึ้นค่ะแม่ตอนนี้ลูกเราออกมา5ดือนกว่าแล้วค่ะ

เราท้องสี่ ตรวจเลือดรอบแรกเป็นพาหะ รอบสองภาวะซีด ต้องตรวจรอบสาม ตรวจแล้วกับซีดหนัก ตอนนี้ 38 สัปดาห์แล้วต้องอัดยาอย่างหนัก รอตรวจเลือดรอบสี่ 😭😭 ถ้าเกิดยังซีดต้องแก้ด้วยการให้เลือด ✌✌

แม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะ เป็นโรคธารัสซีเมีย แต่ดีคือแฟนปกติลูกเลยมีโอกาสเป็นแค่พาหะ รึปกติ การที่ลูกจะเป็นโรคได้ต้องแม่พ่อเป็นพาหะหรือโรคทั้งสองคนลูกหนึ่งใน4มีโอกาสเป็นโรคค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ท้องแรกไม่เป็น แต่ท้อง 2 เป็น ตอนแรกก็เครียดเหมือนกันคะ พยายามอย่าเครียดนะคะ พยายามกินอาหารที่มีประโยชน์ เน้นอาหารที่มีธาตุเหล็กเยอะๆ

เราเป็นพาหะธาลัสซีเมีย ท้องแรกก็ปกติ ท้องสองก็พาหะธาลัสซีเมีย แต่ท้องนี้ตัวซีดมาก ไม่ได้ตรวจเลือดพ่อทั้งสองท้อง (คนล่ะพ่อ) ท้องตอนนี้ได้ 14 สัปดาห์

อย่าเครียดจ้าแม่ตอนท้องลูกคนก่อนๆเคยเป็นเลือดจางเหมือนกันแต่ไม่ได้รุนแรงอะไรพยายามกินยาบำรุงเลือดทุกวันอย่าลืมเด็ดขาดช่วยบำรุงเลือดค่ะแม่

ไม่ต้องเครียดนะคะเราก็เป็นเราท้อง3แล้ว ท้อง1ท้อง2น้องคลอดออกมาก็แข็งแรงดีนะคะ..... ไม่ต้องเครียดนะคะ

Super Mum

ทานอาหารบำรุงร่างกาย ทานยาตามที่หมอให้มา ไม่ต้องเครียดค่ะแม่ มันไม่ได้ร้ายแรงอะไรนัก

อย่าเครียดค่ะเจอเหมือนกันกินอาหารบำรุงเลือดช่วยได้ค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นจะ กินยาที่คุณหมอให้ เเละกินกินเยอะไปค่ะ