62 ตอบกลับ

VIP Member

ของเราซาวน์ครั้งแรกตอน 7 week ดูว่ามีเด็กในถุงตั้งครรภ์มั้ย ครั้งต่อมาตอน 32 week ดูว่าเด็กแข็งแรงมั้ย ส่วนใหญ่เราไปซาวน์ที่คลินิคค่ะ รอที่ รพ. ไม่ไหว ใจร้อน

ของเราซาวว์ให้ครั้งเดียวค่ะ พยาบาลบอกว่าถ้าอยากรู้เพศหรือน้ำหนักน้องให้ไปซาวว์ที่คลินิคเองค่ะ เพราะทางโรงบาลมีคนฝากท้องเยอะ จองคิวให้ไม่ได้ค่ะ 😦

เราฝากเอกชน มีประกันสังคม ลุงหมอซาวด์ให้ทุกเดือน ยอกตลอดว่าตอนนี้เด็กอยุ่ท่าไหน ให้ดูจอด้วยคะ บอกเพศยอกทุกอย่างโดยที่เราไม่ต้องถาม. (เกษมราษฏร์ ...)

ฝากเอกชน ยังไม่ค่อยซาวด์ให้เลยค่ะ ตอนนี้13 w ได้ซาวด์ครั้งเดียวตอน 6w ค่ะที่ไปฝากครั้งแรก อย่กไปซาวด์เองที่คลิกนิกเหมือนกันค่ะ คืออยากซาวด์ทุกเดือน

บ้านนี้ซาวตอนที่ฝากเพื่อดูอายุครรภ์ แต่ไม่เห็นอะไร ซาวครั้งที่2 เห็นเด็กแล้วตอน13w3d และเดือนหน้านี้ซาวดูความสบบูรณ์ของเด็ก และดูเพศด้วยค่ะ

รพ รัฐไม่ค่อยซาวน์ ถึงซาวน์ถามอะไรหมอก็ไม่บอกซักอย่าง เราฝากคลินิก ได้ซาวทุกครั้งที่เจอหมอ ขอดูอะไรก็ให้ดู ถามอะไรก็ตอบ สบายใจกว่าค่ะ

ฝากที่โรงพยาบาลรัฐค่ะ (โรงพยาบาลภูมิพลแถวๆสะพานใหม่) ซาวน์ให้ทุกครั้งช่วงแรกๆนัดบ่อยมากค่ะ ตั้งแต่ช่วง12week นัดเดือนละครั้งค่ะ

VIP Member

แต่ละ รพ.ไม่เหมือนกันค่ะ บ้านนี้ตอนท้องแรกซาวครั้งเดียวจนคลอด ท้องสองนี่ย้ายที่ฝากเลยค่ะ รพ.รัฐเหมือนกัน ซาวเกือบทุกครั้ง

ของเราซาวด์ให้ 3 ครั้ง ครั้งแรกตอนฝากท้อง ครั้งสองตอน 5 เดือน ครั้งสามตอน 7 เดือนจ้า แต่คุณหมอจะฟังเสียงหัวใจลูกให้ทุกครั้งจ้า

บ้านนี้ก็ฝากกับ รพ.รัฐค่ะ เขาไม่ซาวด์ให้เลยค่ะ ต้องไปซาว์ดกับคลินิกที่ฝากพิเศษไว้ค่ะ ซาว์ดกับคลินิก ครั้งล่ะ 400-500 ค่ะ