13 ตอบกลับ

ตอด คือ อาการท้องกระตุกค่ะ ก็หมายถึงน้องดิ้นนั่นแหละค่ะ แต่ด้วยความที่น้องยังตัวเล็กแรงดิ้นยังเบาอยู่ เลยมีแค่อวัยวะของน้องบางส่วนที่มาสัมผัสกับผนังท้องเราค่ะ เลยรู้สึกตุ๊บๆ แต่เมื่อน้องโตขึ้นร่างกายน้องก็จะสัมผัสกับผิวแม่มากขึ้นจนเรารู้สึกว่าน้องเคลื่อนตัวค่ะ ถึงจะเรียกว่าลูกดิ้น ของเรารู้สึกว่าน้องเริ่มตอดตั้งแต่วีคที่16 ค่ะ ตอนนี้ 19 แล้ว รู้สึกกระตุกแรงและบ่อยขึ้น แต่ถ้าเอามือคลำตรงน้องถึงจะรู้สึกว่าน้องเคลื่อนตัวและพลิกตัวค่ะ ท้องจะแข็งนูนขึ้นช้าๆค่ะ นี่ก็รอให้เขาดิ้นแรงๆ เหมือนกันค่ะ ไม่ต้องเครียดนะคะ เดี๋ยวน้องก็จะดิ้นแรงขึ้นตามพัฒนาการของเขาค่ะ✌️

VIP Member

บ้านนี้ช่วง19จ+6วีคน้องไม่ค่อยขยับหรือดิ้นบ่อยเพราะน้องกินแล้วก็นอนเยอะมากๆคะแม่ ช่วงนี้น้องจะนอนวันละ12-14ชั่วโมงคะ ลองกินน้ำเย็นกระต้นน้องดูคะแม่

ตอนแรกเราก้อไม่รู้เหมือนคุณเลยว่าลูกตอดเป็นยังไง แต่พอเข้า19วีคก้อเริ่มมีอาการเหมือนไส้มันหมุนๆในท้องคุณหมอบอกว่านั่นหล่ะคือลูกดิ้น?

จะรู้สึกเหมือนหัวใจเราเต้นที่หน้าท้องค่ะแม่ เวลานอนหงายลองเอามือวางแถวๆบริเวณใกล้ๆท้องน้อยดูค่ะ

ช่วงนี้เราก็จะเริ่มรู้สึกนิดหน่อยค่ะ แต่ไม่บ่อยเดียวพออายุครรภ์มากขึ้นเราจะรู้สึกบ่อยมาก

น้องจะดิ้นสม่ำเสมอช่วงสัปดาห์ที่ 28 ค่ะ ช่วงนี้อาจจะนอนเยอะ ดิ้นยังไม่สม่ำเสมอ

รอดิ้นทุกวันเลย พอไม่รู้สึกแล้วคิดมาก555

บ้านนี้ท้อง21wดิ้นเก่งมากเลยค้ะยิ่งตอนกินกับก่อนนอนนี้ดิ้นแรงมาก

17Wพึ่งรู้สึกว่า หน้าท้องกระตุกแต่ไมาบ่อย​ มีอาการหน้าท้องแข็งค่ะ

บ้านนี้ 25 เกือบ 26w ถึงรับรู้ว่าลูกตอดลูกดิ้นจ้า

19วีค ตอดเก่งมากเลยค่ะ โดยเฉพาะตอนกลางคืน?

บ้านนี้19วีค ไม่รุ้สึกอะไรเลยค่ะ