21 ตอบกลับ

การวางแผนครอบครัวสำคัญจริงๆค่ะ ควรคิดเยอะๆนะคะ 😊 บ้านนี้คลอดเส็ดถามหมอเลยฉีดยาคุมได้ไหม หมอแนะนำให้ใส่ถุงค่ะ และหมอก็เน้นคำว่าเราควรวางแผนครอบครัวให้ดีๆค่ะ เพราะถ้าไม่วางแผนก็จะลำบากแบบนี้ไงคะ

บ้านนี้ค่ะ คลอดคนที่2 ตอนคนโต1.1 ขวบ สรุปท้องตอนคนแรกได้ 2-3 เดือน - - ลูกหลงมา ไม่ตั้งใจเหมือนกันค่ะ แต่คลอดมาแล้วมีความสุข รักมาก พี่น้องโตทันกัน มีเพื่อนเล่น หนุกหน่นเลยค่ะ

แม่ก็น่าจะคุมหรือไม่ก็ให้คุณพ่อป้องกันนะคะ แต่ทำไงได้น้องมาแล้วแม่ก็อย่าเครียดเลยค่ะ คิดในแง่ดีของใช้ของพี่ไม่ต้องเสียเวลาเก็บได้ใช้ต่อเลยค่ะ สู้ๆนะคะแม่

เครียดแล้วไม่คุมกำเนิดละค่าาา ตอนคลอดไม่ได้ปรึกษาเรื่องการฉีดยาคุม หรือทำหมั่นหรอ ฉลาดน้อยจังค่า จบคน2นี้อไปทำหมั่นหรือฉีดยาคุมซะนะคะ

จะเครียดทำไมคะในเมื่อไม่คุมเอง อย่าเครียดคะสงสารน้องที่จะเกิดมา เดวจะเป็นเด็กอารมณ์ร้ายเพราะแม่เครียด

เครียดทำไมค่ะทำให้เขาเกิดมาเองแท้ๆ จิงก้ต้องรู้ตัวเองนะค่ะว่าควรป้องกันไปก่อน ไม่ใช่เรื่องน่าเครียดเลยค่ะ

คุณแม่ไม่คุมก็อย่าเครียดค่ะ เขาจะได้โตเป็นเพื่อนกัน คิดบวกไว้นะคะเดี๋ยวจะมีผลกับตัวเล็กในท้องค่ะ

VIP Member

อย่าเครียดค่ะเเม่ ยังใงก้อต้องสู้ต่อในเมื่อมีเขามาเเล้ว คิดชะว่าน้องได้มีเพื่อนเล่นคะเเม่

เราเพิ่งคลอดได้7เดือน ผ่ามา ตอนนี้เพิ่งรู้ว่าท้อง5วีคแล้ว ทั้งๆที่เรากินยาคุมทุกวัน

ก็แอบกังวลเรื่องนั้นนะคะที่ว่าสุขภาพและมดลูกเราแต่ถ้ามีก็คงไม่คิดอะไรมากนอกจากเรื่องนั้นจะมานั่งบอกให้สามีใส่ถุงมันก็เลยจุดนั้นมาแล้ว ฝังก็ไม่ได้กินแล้วก็แพ้เลือดออกช่องคลอด ฉีดก็กลัวจะแพ้อีก คิดไม่ตก ถ้ามีคลอดนี้คงต้องนั้นทำหมันค่ะ😂😂🤦🏽‍♀️

บ้านี้ฉีดยาคุมเลยค่ะ ที่ฉีดคือเราเลี้ยงลูกโอกาสที่จะลืมกินยา. เลือกฉีด3เดือนครั้ง