6 ตอบกลับ

ปรึกษาคลีนิคนมแม่เลยค่ะ บ้านนี้ก็เป็นแต่ตอนนี้น้องยอมดูดเต้าแล้วค่ะ แรกๆงอแงมากค่ะ ใจแข็งเอา (เอาขวดนมเก็บให้หมดเลย) ถ้าน้องหิวมากๆยังไงน้องก็ยอมกินค่ะ ถ้าน้ำนมเรามาแรงน้องจะสะบัดออกไม่ยอมดูด ให้เราบีบๆออกแล้วเอาน้องเข้าเต้าใหม่เอานะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ​ เนื่องจากแม่ไม่มีหัวนมให้เค้างับ​ เค้าขัดใจมาก... วิธีแก้ของเราคือ​ ปั้มใส่ขวดให้น้องแทนค่ะ

น้ำนมพุ่งใส่น้องไหมคะ คุณแม่อาจปั๊มออกก่อนให้เต้านุ่ม ถ้าเขาได้ดูดก็สลับข้างไปๆมาๆ เดี๋ยวเขาจะชินค่ะ

ช่วงตอนคลอดน้องใหม่ๆคุณแม่ไม่มีน้ำนมค่ะ พึ่งจะมามีหลังคลอดน้องได้10วันค่ะ

VIP Member

พยายามให้น้องดูดีค่ะ หรือไม่ก็ลองไปปรึกษาคลินิคนมแม่ นะคะ

ขอบคุณค่ะ แม่ก้อพยายามให้น้องเข้าเต้าทุกๆสอง-สามชั่วโมงค่ะเพื่อกระตุ้นแต่พอน้องเข้าเต้าได้ไม่ถึง1นาทีก้อสะบัดหน้าหนีค่ะ

VIP Member

แม่ปั๊มล้วนเลยค่ะ ใส่ขวดให้น้อง เสียดายค่ะ นมมาแล้ว

เหมือนกันเลยค่ะ