12 ตอบกลับ

VIP Member

ของสุกๆดิบๆ ของดิบ ของหมักเอง แอลก​ฮอล ควรงดคะถ้าไม่อยากให้ลูกป่วย​ (จุดนี้แม่อยากทานอะไร​นึกถึงค่าหมอลูกไว้ก่อนเลยคะ​ แม่บ้านนี้คิดเลยคะช่วยบรรเทายากทานลงได้เนอะเมื่อถึงค่าหมอเด็ก​ ค่ายา​ ค่ารพ.​😓😣😝)​หรือแผลแม่หายช้าลง​หรืออาจจะทำให้อักเสบติดเชื้อคะได้คะ

ทานได้ แต่อย่ามาก แบบหมดครกไรงี้อ่ะคะ เอาพอหายอยาก เพราะกินอะไร ลูกก็ได้ด้วย กลัวน้องปวดท้อง ท้องเสีย

งดก่อนนะคะแม่ รอสัก2-3เดือนนะ เราผ่าคลอด3เดือนถึงกล้ากินส้มตำ เรากินก๋วยเตี๋ยวแทนส้มตำไปก่อน

Super Mum

งด ดิบ หมัก ดอง แอลกอฮอล์ก่อนค่ะ ยิ่งให้นมน้องยิ่งต้องดยาวๆ เลยนะคะ

งดก่อนจะดีกว่าค่ะน้องกินนม เดี่ยวน้องจะปวดท้อง ท้องเสียได้ค่ะ

งดดิบ งดดองค่ะ ถ้าอยากกินต้องกุ้งสุกปลาร้าต้ม เน้นสุก สะอาด

22วันแผลยังไท่หายดีเลย ลูกกินนมด้วยงดก่อนค่ะ3-6เดือน

งดของมักดองปราร้างดไปก่อนคะแผลยังไม่หายดี

VIP Member

กินพอหายอยากค่ะคำสองคำ

งดก่อนจ้าถ้าให้นมลูก