17 ตอบกลับ

สอบถามคุณหมอมาเหมือนกันนะคะ หมอบอกว่าก็ไม่มีวิจัยอะไรที่บอกว่าจะมีผลต่อเด็กในครรภ์ เพียงแต่ว่าถ้าเป็นช่วงหลังคลอด ให้นมน้อง ไม่แนะนำเพราะกลิ่นน้ำยาทำผมจะรบกวนได้ เราท้องใกล้จะ5เดือน เลยไปยืดผมมา (คือผมหยิกมาก คนผมตรงไม่เข้าใจ) หลังจากนั้นไปหาหมอปกติ ตรวจตามปกติน้องก็แข็งแรงดี ดิ้นเก่ง เตะแม่เก่ง เราว่าที่น่าห่วงคืออาหารเครื่องดื่มที่ทานเข้าไปมากกว่า นั่นนะคือน้องได้รับตรงๆ โดยเฉพาะ คาเฟอีน น้ำอัดลม น้ำหวานต่างๆ รวมถึงชาทุกรูปแบบ คุณแม่หลายคนยังกินกันอยู่เลย อันนี้แค่มาเม้นท์ตอบกลับคำถามของเจ้าของโพสต์ เผื่อจะเป็นอีกแนวทางนึงให้ตัดสินใจดู

เคยถามอ.หมอว่าทำได้มั้ย เขาบอกทำได้ ส่วนใหญ่ที่ไม่ให้ทำเพราะกลัวคุณแม่แพ้สารเคมีแล้วอัตรายต้องรักษาใช้ยาแรงไม่ได้ค่ะ แล้วสารเคมีมีกลิ่นแรงสูดดมมากๆมันก็ไม่ดีเนาะ

ได้ค่ะ แต่ควรทำหลังจาก 5 เดือนขึ้นไป ใส่แมสด้วยนะ

คุณหมอก็ไม่ได้ห้ามนะคะ เคยถามอยู่เหมือนกัน

ไม่แนะนำค่ะ มีสารเคมีควรหยุดก่อนค่ะ

VIP Member

ไม่ได้ค่าาา คุณแม่งดก่อนน๊าา😊

ไม่ได้ค่ะอันตรายมากค่ะ

รอคลอกก่อนดีกว่าค่ะ

VIP Member

หลีกเลี่ยงก่อนจ้า

ไม่ได้ค่ะงดเลย