2 ตอบกลับ

VIP Member

เมื่อคุณแม่เครียด ร้องไห้ ความเครียดจะหลั่งออกมา ผลกระทบต่อลูก คือ ทำให้เส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมดลูกและรกเกิดการหดตัว จึงทำให้ปริมาณออกซิเจนที่ส่งไปยังลูกในท้องลดน้อยลง จึงทำให้ลูกเจริญเติบโตช้า มีโอกาสติดเชื้อในครรภ์สูง มีภาวะเสี่ยงต่อการแท้ง และส่งผลให้ทารกหลังคลอดมีน้ำหนักแรกเกิดต่ำกว่าเกณฑ์ มีปัญหาด้านสุขภาพ มีพัฒนาการช้า ส่งผลให้มีปัญหาด้านการเรียนรู้ ปรับตัวเข้ากับสิ่งแวดล้อมรอบตัวได้ยาก อีกทั้งยังทำให้มีปัญหาทางด้านอารมณ์ เช่น เป็นเด็กขี้แย ขี้ตกใจ โมโหง่าย ร้องไห้เก่ง กลายเป็นเด็กเลี้ยงยาก และอาจทำให้เด็กมีภาวะซึมเศร้า ตัวคุณแม่เองก็จะมีปัญหาเรื่องความดันโลหิต ความผันผวนของระดับน้ำตาลในเลือด คุณแม่เลือกได้นะคะ ว่าจะจัดการกับอารมณ์ลบของตัวเองอย่างไร

สู้ๆ นะคะคุณแม่ ยิ้มกว้างๆ เลยค่ะ

ถ้าเป็นบ่อย จะส่งผลต่อเจ้าตัวเล็กค่ะ อารมณ์ของแม่แบบนี้จะพื้นฐานอารมณ์ของลูกตอนเกิดมาค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะปรับอารมณ์ให้ดีขึ้นค่ะ