7 ตอบกลับ

TapFluencer

ป้าข้างบ้านบอก น้อง 4 เดือนป้อนข้าวซีลิเเรกซ์ ได้เเล้ว เดี่ยวไม่มีสารอาหารให้น้อง😅 เเม่ปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะ ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจเเม่ค่ะ อย่าไปแคร์คนรอบข้าง เพราะลูกเป็นอะไรขึ้นมา เเม่จะเสียใจที่สุดที่ไปเชื่อคำคนอื่น คนอื่นไม่ได้มาเสียใจรับชอบลูกเราหรอกค่ะ✌🏻

ใช่มั้ยคะแม่ บ้านนี้ตั้งใจไว้ว่าประมาณ6เดือนค่อยๆเริ่ม แต่ด้วยความหัวโบราณเลยทำให้รู้สึกไม่อยากอยู่กับใครเลย กลัวเขาจะแอบป้อนด้วย

เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันนะค่ะแม่ บ้านนี้แม่เเละน้าเอาให้กินตอนเราไปซื้อของ กับมาเราโกรทมาก ไม่คุยกับใครเลย เราต้องมาเฝ้าดูอาการน้องว่าจะท้องอืดไหม เเต่ก้อผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ น้องไม่เป็นไร แต่คงจะไม่ให้น้องกินอีกแล้วค่ะ จนกว่าจะครบ6เดือน

รอ6เดือนดีสุดเลยเนาะแม่ เพราะว่าบ้านนี้ได้ยินข่าวเรื่องป้อนกล้วยป้อนโจ๊กก่อน6เดือน เด็กเสียชีวิต

VIP Member

ไวไปค่ะแม่ กล้วยทำให้น้องท้องอืดได้นะคะ ลำไส้น้องยังย่อยได้แค่นมอยู่นะคะ มีผลระยะยาวแน่นอนค่ะ โตมาอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับการย่อยหรือลำไส้ได้นะคะ

ใช่มั้ยคะ เขาไม่ฟังอะไรกันด้วยเด็กสมัยนี้ป่วยบ่อยโรคก็เยอะมาก

แค่ 3 เดือน ยังมีปัญหาเกี่ยวกับการถ่ายเลยแม่ สำหรับน้องกินนมผง อึยากอึง่ายบ้าง ให้กินกล้วยไปอีก__แย่เลยน่ะ

จริงค่ะบ้านนี้ถ่ายวันละครั้ง2ครั้งเอง แล้วบางทีไม่ถ่ายเป็นวัน อยากให้เขาลองคิดถ้าลูกเรากินไปเป็นไรขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบ พึ่งได้ยินข่าวเด็กเสียชีวิตจากการป้อนกล้วย ป้อนโจ๊กก่อน6เดือน

Super Mum

3เดือนไวไปค่ะแม่ ดีที่สุดให้หมอประเมินนะคะ

ขอบคุณค่ะตั้งใจไว้ว่าจะให้อาหารเสริม6เดือนขึ้นแต่ก็โดนสอนให้เลี้ยงวิธีโบราณ

บอกไปค่ะถ้าลูกป่วยมีปัญญารักษาไหม

ใช่มั้ยคะเขาจะเอาแต่ว่าโบราณงั้นงี้ แต่ก่อนเลี้ยงมางั้นงี้

กล้วย1ปีขึ้นไปถึงกินได้ค่ะแม่​

ขอบคุณมากค่ะแม่ๆ🥰