15 ตอบกลับ

ปกติที่หมอให้ในยาบำรุงก็ผสมโฟลิคมาเพียงพอสำหรับคนท้องแล้วค่ะ และการกินวิตามินมากไปบางตัวก็สะสมกลายเป็นพิษเปล่าๆค่ะ ลองถามหมอก็ได้ค่ะ ถ้าอยากทานอะไรเพิ่ม หรือมีอาการยังไง

กินแค่ที่หมอให้ก็พอ โฟลิคจะอยู่ตามผัก ผลไม้ที่เรากินทุกวันอยู่แล้ว กินในปริมาณที่พอเหมาะก็พอ กินมากไปใช่ว่าจะดี หมอเค้าคำนวนปริมาณยาให้เราแล้ว

ทานแค่ที่หมอจัดมาให้ก็พอแล้วค่ะ ทานเยอะมากรับ ปริมาณที่มากไปก็ไม่ดีนะค่ะ ทานที่หมอให้มาก็เพียงพอแล้วค่ะ

VIP Member

ถ้าแม่อยากได้โฟเลตเพิ่ม แนะนำทานอาหาร หรือผัก ที่มีโฟเลตดีกว่านะค่ะ อะไรที่มันมากไปมันก็ไม่ดีค่ะ

ทานที่คุณหมอให้ก็พอจ๊าแม่ กินอาหารระหว่างวันให้หลากหลายดีกว่าหายาบำรุงนะจ๊ะ

กินเฉพาะที่หมอให้มาเถอะคะเพราะหมอจัดให้สำหรับคนท้องโดยเฉพาะอยู่แล้ว

VIP Member

ทานแค่ที่หมอให้ก็พอค่ะแม่อะไรที่มันเยอะไปมันก็จะไม่ดีเอาค่ะ

ที่หมอให้ก้อเพียงพอแร้วคะ แต่ถ้าแม่อยากเสริมปรึกษาหมอนะคะ

VIP Member

ทานที่หมอให้มาก็พอค่ะ หมอเขาให้กินตามความเหมาะสมแล้วค่ะ

ได้รับโฟลิคมากไปก็ไม่ดีค่ะ ที่หมอให้มาคือพอดีแล้ว