ขาถ่าง

ขาน้องจะถ่างไหมค่ะน้องได้20คือเเม่ผัวอยากให้ห่อตัวน้องอ่ะเเตาน้องไหมชอบเวลาห่อน้องจะร้องไห้เเม่ผัวบอกถ้าไม่ห่อขาจะถ่าง

ขาถ่าง
35 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ใจเย็นๆนะแม่ เค้าขดคู้ตัวอยู่ในท้องมา9เดือน ออกมาจะให้ขาตรงเลยเป็นไปไม่ได้ค่ะ ต้องใช้เวลา 3-4ขวบเดี๋ยวขาก็ตรงปกติ ไม่มีกรรมพันขาโก่งไม่ต้องกังวลค่ะ ห้ามดัดหรือทำอะไรกับขาลูกเด็ดขาด เด็กกระดูกยังไม่แข็งแรง ทำแรงๆเกิดผิดรูปหรือขาหักขึ้นมานี่ยิ่งกว่าขาโก่งอีกนะ

อย่าดัดนะคะแม่ เดี๋ยว​กระดูก​น้องจะหัก เดี๋ยว​โตไปก็หายเองค่ะ ถ้าพ่อแม่ขาไม่โก่งลูกก็ไม่เป็น​ค่ะ การห่อตัวไม่ได้ช่วยให้ขาหายถ่างหรือหายโก่งนะคะ เพียง​แต่ทำให้น้องไม่สะดุ้ง​นะคะ บอกแม่สามีค่ะ 😊😊

น้องตอนอยู่ในครรภ์ก็ขดตัว ทำให้ขาดูเหมือนจะถ่าง แต่โตขึ้นจะเริ่มดีเรื่อยๆครับ แม่ไม่ต้องกังวล แม่ไม่ควรดัดขา หรือทำอะไรกับขา อาจจะทำให้น้องบาดเจ็บได้ครับ

บ้านนี้เมื่อก่อนหลังจากอาบน้ำห้น้งก้อจะดัดห้น้งค่ะดัดเรื่อยๆม่ด้ลงแรงอะรัยมากตอนนี้12ปีแระขาม่โก่งม่รอม. แระก้อคงม่เกี่ยวกับว่าห่อหรือม่ห่อค่ะ

ตอนคลอดหมอกับพยาบาล ไม่ให้ห่อตัวน้องค่ะ หมอบอกว่า ถ้าห่อมากไปอุณภูมิ ร่างกายจะเปลี่ยน ทำให้ไม่สบายได้ (คลอดน้องเดือนตุลาคมค่ะ)

อออกจาก รพ.ก็ไม่เคยห่อตัวลูกเลยค่ะ ใช้ผ้าห่อตัวผืนเดียวห่อแค่ตอนอยุ่ รพ.จน7ขวบแล้วขาไม่ถ่างค่ะ เด๋วโตขึ้นขาน้องจะตรงเอง

5y ago

หรอค่ะเเม่ผัวบ้านนี้ชอบจับน้องห่อสงสารน้องมากค่ะ

ของเราน้อวได้22 วัน ชอบนอนงอขาแบบนี้ผิดปกติมั้ย จับขาเหยียดตรงทีไรเผลอปุ้บน้องก็งอขาเหมือนเดิม

Post reply image
5y ago

ใช่ค่ะเวลาไม่ห่อให้น้องน้องชอบนอนท่านี้เลย55

ไม่ถ่างคะ เด็กจะถ่างเกิดจากพันธุกรรม ไม่ไช่ห่อขาไม่ห่อขาคะบ้านนี้ก้ไม่ห่อ ขาก้ไม่โก่งนะคะ

VIP Member

ไม่​เกี่ยวกันเลยคะ​ บ้านนี้ตั้งแต่​ออกจากโรงบาลจะห่อแค่เวลาอากาศเย็นกับออกนอกบ้านคะ

ใจเย็นๆค่าเเม่ โตไปอีกหน่อยก้อไม่ถ่างแล้วค่า บ้านนี้ไม่ได้ดัดขาและห่อตัวเลยค่า