ผ่าคลอดแล้วจร้า. 39w 6d

ขอแชร์ประสบการณ์ให้คุนแม่นะค่ะ ท้อง 3 แล้วตอนที่ซาวน์ล่าสุดน้อง 34w กลับหัว แล้วก็เตรียมคลอดธรรมชาติแต่พอมาวีคที่39 น้องกลับหัวขึ้นอีกหมอสั่งแอดมิทวันรุ่งขึ้นทันที นอน ร.พ.ก่อน1 คืนเพื่องดน้ำงดอาหารหลังเที่ยงคืน ผ่าเช้าอีกวันตอน 8.00 ไม่เคยผ่า 2 ท้องแรกคลอดเอง ก็กลัวมาก แต่ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดไว้ สวนสายฉี่ สวนก้น เพื่อเตรียมเข้าห้องผ่า อาบน้ำเรียบร้อย พอ8โมงครึ่งเข้าห้อง ทำใจให้สบาย คิดเอาว่าอีกไม่กี่นาทีเราจะเจอลูกแล้วนะแค่นี้พอ แล้วก็บล๊อคหลังเจ็บนิดเดียวจากนั้นไม่รู้สึกอะไรอีกเลย รอสัก10 นาทีหมอก้อเริ่มผ่าเราก็นอนเฉยๆรอฟังเสียงลูกอย่างเดียว 9.12 ลูกก็ร้องลั่นห้องเลยน้ำตาไหลรอเวลานี้ ดีใจมาก แล้วก็รอพักฟื้น 2. ช.ม. ก็ขึ้นห้องพักพร้อมลูกเลยเพราะเด็กแข็งแรงดี เราจะมารู้สึกเจ็บแผลทีหลังแต่อยากแนะนำให้รีบพยายามขยับตัวบ่อยๆอย่ากลัวเจ็บฝืนหน่อยแล้วจะฟื้นตัวเร็วของเราผ่าคลอดทำหมันด้วยเจ็บแต่ฝืน หายเร็ว 4 วันเดินได้ หมอให้กลับบ้าน เป็นกำลังใจให้คุนแม่ทุกคนค่ะ

ผ่าคลอดแล้วจร้า. 39w 6d
1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ยินดีด้วยนะคะ