เคยแท้ง แต่ไม่ต้องขูดมดลูกค่ะ

ขอเล่าโดยกระชับ ลองอ่านไว้เป็นข้อมูลนะคะ สำหรับคนที่กำลังประสบปัญหานี้อยู่ อัลตราซาวด์ครั้งที่ 1 พบถุงตั้งครรภ์ อัลตราซาวด์ครั้งที่ 2 พบเลือดออกที่รก อัลตราซาวด์ครั้งที่ 3 ไม่พบการเต้นของหัวใจ คุณหมอแจ้งว่าเป็นการตั้งครรภ์ที่ผิดปกติ ตัวอ่อนไม่สามารถเจริญเติบโตได้ คุณหมอจึงให้ยุติการตั้งครรภ์ ให้หยุดทานยากันแท้ง และนัดขูดมดลูกในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้า แต่ขอคุณหมออีก 1 สัปดาห์ เป็น 3 สัปดาห์ เผื่อมีหวัง แต่ก็เป็นไปตามที่คุณหมอแจ้งค่ะว่า ในสัปดาห์ที่ 2 หลังหยุดยากันแท้ง ร่างกายจะขับออกมา ซึ่งหมายความว่าร่างกายมนุษย์เป็นไปตามกลไกลทางธรรมชาติ เมื่อครรภ์ผิดปกติไม่สามารถตั้งครรภ์ต่อไปได้ร่างกายก็จะขับออกมาเอง การแท้งซึ่งมี 2 แบบคือ 1.แท้งครบ 2.แท้งค้าง ในความโชครายก็ยังช่วยให้ไม่ต้องเจ็บปวดกับการขูดมดลูกเพราะว่าแท้งครบค่ะ สิ่งที่ออกมาเป็นก้อนประมาณ 5x5 ซ.ม ค่ะ เป็นรกที่หุ้มถุงไข่แดงและมีตัวอ่อนซึ่งเล็กมากอยู่ภายในค่ะ จากนั้นถ่ายรูปส่งให้คุณหมอดูค่ะ คุณหมอยืนยันค่ะว่า แท้งครบ ไม่ต้องขูด มดลูกค่ะ หลังจากนั้นประจำเดือนก็มาตามปกติค่ะ และสามารถตั้งครรภ์ได้หลังรอบเดือนถัดไปค่ะ หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ให้คุณแม่ๆที่ประสบปัญหานี้อยู่นะคะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าค่ะ