5 ตอบกลับ

ช่วงแรกก็เป็นตั้งแต่1เดือนถึง3เดือน กินอะไรไม่ได้เลยอ้วกตลอดนอนก็ไม่ค่อยได้ น้ำลายก็ขมต้องมีถังไว้สำหรับถุยน้ำลายตลอดเลยค่ะ ต้องนอนอย่างเดียวหนักก็ไม่ไหว เป็นหนักมากต้องนอนร.พ ให้น้ำเกลือ ฉีดยาบำรุง หมอให้ยาก็ยังไม่ดี ไปหาหมอใกล้บ้านได้ยามาพอช่วยแค่ได้นอนบ้าง พยามกินพวกผลไม้เปรียวอมหวานชมพู แอปเบิ้ล ส้ม ฝรั่ง มีอ้วกบ้างแต่ยังดีที่กินไรไม่ได้ น้ำหนักลดลง10โล หมอให้ยาวิตามินบีรวมช่วยอีก ต้องทานยา แก้แพ้ กรดไหลย้อน ยาบำรุง วิตามินบีรวมอีก แต่พอเข้าเดือนที่4เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ สู้ๆนะคะคุณแม่ ช่วงแรกไม่ต้องเน้นบำรุงแค่ทำให้เราดีขึ้นจากอาการแพ้ ลองปรึกษาหมอเรื่องแพ้ด้วยเพื่อมียาบ้างตัวช่วยได้บ้าง (ถ้าเรากินน้ำไม่ได้หมอให้เราอาบน้ำหรือเช็คตัวเพื่อช่วยร่างกายเราสดชื่นขึ้นบ้าง)

เป็นเหมือนกันเลยค่ะแม่ ขนาดเห็นแค่รูปอาหารยังอ้วกเลยค่ะ ไปคลีนิค2คลีนิค ไปโรงพยาบาล หมอให้ยาแก้แพ้มา ก็ไม่ช่วยเท่าไหร่เลยค่ะ น้ำขิง ขนมปัง ของเปรี้ยว บ้านนี้เอาไม่อยู่เลย กินได้แค่แอปเปิ้ล ส้มค่ะ ถึงไม่ค่อยอ้วก แม่ลองทานผลไม้ดูนะคะ

กินน้ำอุ่นๆใส่มะนาวค่ะ ผสมน้ำผึ้งค่ะตอนเช้า

แม่ลองขนมปังกรอบๆดูคะ หรือพวกของเปรี้ยว

หมอให้ยาแก้แพ้มาไหมคะ

ทานอินผาลัมแห้งค่ะ 1-2 เม็ดต่อวัน