1 ตอบกลับ

แม่ทำของพรูเดนเชี่ยลค่ะ ท้าวความก่อนนะคะ แม่ทำเมื่อ 2 ปีก่อนที่ยังไม่มีการเปลี่ยนกฎ แม่เลยทำให้ลูกคนเดียวได้ แต่ตอนนี้ลูกกับแม่ต้องทำคู่กัน ทุกบริษัทบังคับทำแบบนี้แล้วค่ะ โอเค เริ่มเรื่องของลูกแม่ได้ค่ะ แม่ทำจ่ายค่าเบี้ย 14,000 บาท ต่อปี คุ้มครองค่ารักษาพยาบาลต่อครั้ง 30,000 บาท ค่าห้อง 3,000 ค่าเยี่ยมแพทย์ 900 และจะมีค่ายิบย่อย เกี่ยวกับการผ่าตัดต่างๆ แยกออกไป เนื่องจากประกันสุขภาพมันต้องมีชีวิตพ่วงแบบบังคับ หากลูกเป็นอะไรไป เบี้ย 120,000 บาทค่ะ แต่นี่คือการจ่ายทิ้งนะคะ ต่อปี แม่เห็นว่าความคุ้มครองการรักษามันน้อยเกินไป แม่เลยซื้อประกันเสริมอีกตัวให้ลูก ของ เอธน่า ประกันภัยค่ะ เค้าจะทำหน้าที่จ่ายให้เรา 80%จาก 20,000 แรก ที่เราต้องออกเอง แล้วอีก 80% เอธน่าจะจ่ายให้ แต่ถ้ายื่น 2 ประกันให้โรงพยาบาล เค้าจะทราบดีค่ะ เราจะได้ไม่ต้องเสียส่วนต่าง เพราะแม่อยู่เขตพื้นที่ รพ กรุงเทพ แพงค่ะ แต่ประเด็นหลักก่อนนะคะคุณแม่ลองหาข้อมูลดูค่ะ ถ้ามนใจก็ติดต่อไปตามข้อมูลที่ขึ้นเลยค่ะ และเพิ่มเติมนะคะ พอดีเพื่อนบ้านทำให้ลูกชายของ อาคเนย์ ค่ะ เห็นว่าดี แต่เบี้ยจ่ายทิ้งเช่นกันและต้องซื้อพ่วงลูกกับแม่หรือลูกกับพ่อ ลองดูค่ะ และเห็นมีประกันแบบเงินออมด้วยนะคะ แม่กำลังหาข้อมูลอยู่ อย่างน้อยเราไม่จ่ายทิ้ง เป็นเงินเก็บ 10-20 ปีก็ว่ากันไป หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้คุณแม่บ้างนะคะ