131 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้ามีแล้วเหมือนไม่มีแบบนี้ ไม่มีดีกว่ามั๊ยค่ะ ลดภาระไปได้เยอะ แถมได้ความสบายใจกลับคืนมา สุขภาพใจของคุณแม่สำคัญมากนะคะ อย่าทนเพราะคิดว่าลูกต้องการพ่อ สิ่งที่เด็กอยากได้คือความสุขในครอบครัวมากกว่าพ่อที่สร้างปัญหานะคะ

ถ้าทำทุกอย่างเองได้ขนาดนี้ เราว่ากลับบ้านเถอะ ของเราก็เป็นแบบนี้ เราตัดเลย เรายอมให้ลูกเกิดมาไม่มีพ่อดีกว่ามีพ่อเฮงซวย ตอนนี้เราท้องได้ 4เดือนละ ลูกคลอดออกมา คือความสุข แต่ผัวมีไว้ก็เป็นภาระ ปล่อยไปเถอะคะ สู้ๆคะแม่❤

ขนาดนี้แล้วไม่ต้องระบายหรอกค่ะ ลบออกไปจากหัวเลย เป็นผัวที่ไร้ความรับผิดชอบสิ้นดี ไหนๆไม่มีเขาเราก็หาเงินใช้เองได้ ตัดเขาออกจากชีวิตเพื่อเป็นการลดภาระจะดีกว่า สมัยนี้แม่เลี้ยงเดี่ยวที่แข็งแกร่งมีเยอะแยะไปค่ะ

สู้ๆค่ะแม่ถ้าไม่ไหวจริงๆกลับบ้านไปหาแม่เราน่ะค่ะยังไงท่านต้องช่วยเราได้แน่ค่ะส่วนสามีนั้นเดินออกมาจากชีวิตเถอะค่ะอยู่ไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมองไม่เห็นอนาคตเลยเป็นห่วงคุณแม่มากๆเลยค่ะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

แม่เก่งมากเลยค่ะ พึ่งรู้ว่ามีคนที่ลำบากกว่าเราก็เยอะแยะแต่กฌพึ่งเห็นแม่ที่ดิ้นรนขนาดนี้แถต้องเลี้ยงสามี ( ถ้าเป็นหนูหนูคงทิ้งไปแล้วไม่รักลูกแถมเป็นภาระ ) แม่สู้ๆนะคะ หนูจะให้แม่เป็นแรงบันดาลใจเลย✌️

ถ้าคุณแม่เข้มแข็งและเก่งขนาดนี้ ไม่น่ายากเลยค่ะ ที่จะอยู่กับลูกแค่2คน โดยไม่ต้องมีสามีที่เป็นภาระแบบนี้ มันน่าจะมีความสุขสะมากกว่า ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆนะคะ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้เร็วๆค่ะ

สู้ๆนะคะแม่ลองดัดนิสัยเขาดูไหมลองหนีเขาดูสักพักไปอยู่กับพ่อแม่ก็ได้แล้วดูว่าเขา จะทำยังไง อยู่ไปก็เสียสุขภาพจิต ลองดัดนิสัยดูลูกก็ลูกเขาเป็นผช.ทำไมไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้ เขาไม่เข้าใจเขาเลยคะ😥

จะลำบากเลี้ยงคนอื่นทำไมผัวหาใหม่เมื่อไหร่ก็ได้หาเงินเอาไว้เลี้ยงลูกเลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่ของเราดีกว่าอีกหน่อยเราอาจต้องพึ่งพาพ่อแม่มากกว่าคนอื่นเลิกกันอาจทำใจยากหน่อยแต่เดี๋ยวความรู้วึกก็ดีขึ้น

VIP Member

คุณแม่คิดว่า ถ้าไม่มีพ่อของลูกคุณแม่อยู่ได้มั้ย ถ้าคิดได้ ตัดสินใจไปเลยค่ะ ดีกว่าทนให้เขาคอยย้ำน้ำใจเราแบบนี้ อย่างน้อยๆ ลูกก็คือสิ่งมีชีวิตที่มีค่ามากที่สุด เพื่อลูก คุณแม่ต้องทำค่ะ สู้ๆค่ะแม่!!

VIP Member

เคยเป็นค่ะ เข้าใจว่ารักเขานะคะ แต่เลือกเดินออกมาจากเขาจะดีกว่า เท่าที่อ่าน คุณไม่มีเขาคุณก็อยู่ได้ เลี้ยงลูกได้แน่นอนค่ะ แถมไม่ต้องมาเสียสุขภาพจิตกับบรรดาค่าใช้จ่ายที่สามี ไม่สนใจอีกด้วยนะคะ