15 ตอบกลับ

หมอไม่เคยบอกให้งดน้ำเย็นค่ะ และน้ำเย็นไม่ได้ทำให้น้ำนมหดค่ะ พอดีเราถามหมอก่อนออกจากโรงพยาบาลมาแล้ว คุณหมอบอกอุณหภูมิของน้ำไม่มีผลต่อน้ำนม ให้คุณแม่ระบายนมให้ดีก็ไม่มีปัญหาค่ะ บวกกับวันเราคลอด เราเพลีย ๆ พยาบาลก็แนะนำต่อให้สามีไปซิ้อน้ำหวานเย็น ๆ ให้ทาน อุณหภูมิของน้ำไม่มีผลจริง ๆ ค่ะ เราทั้งถาทหมอและติดตามเพจ #เลี้ยงลูกตามใจหมอ มาเขาก็ยืนยันแบบนี้ค่ะ

ทางที่ดีก็อย่าเพิ่งกินค่ะ เน้นกินน้ำอุ่นไว้ก่อนค่ะ สักเดือนนึงค่ะ เราไม่ได้เชื่อคำโบราณอะไรนะคะ แต่พอดีไปเปิดอ่านข้อมูลหลังคลอดตามเว็บแม่และเด็กที่แพทย์เขามาเขียนๆลงไว้อ่ะค่ะว่าควรกินอะไร

อย่าพึ่งกินค่ะ ทำให้นมมากน้อยนะ เรากินน้ำอุ่นๆ2เดือนค่ะคลอดเมษายนด้วยร้อนมาก แต่ต้องอดทนเพื่อลูกค่ะ แม่ต้องอดทนไปก่อนนะ

เรื่องน้ำนมกินน้ำเย็นกินอะไรแล้วหด หยุดจ๊ะ ไปศึดษากันดีๆหน่อย อย่าโทษอาหาร ระบายน้ำนมไม่ดีแล้วโทษอาหารอันนี้หยุดจ๊ะ ลองไปถาทหมอก่อนมโนกันเองดีมั้ยจ๊ะ

กินได้ค่ะ แต่น้ำนมจะน้อยลงเยอะเลย เราเจอมากับจัวแล้ว แนะนำกินน้ำปกติดีกว่าค่ะ ถ้าไม่ชอบทานน้ำอุ่น

VIP Member

ไม่ควรทานค่ะทำให้น้ำนมหด 1-2เดือนแรกทานน้ำอุ่นดีกว่าค่ะ จากนั้นก็ทานน้ำอุณภูมิปกติไปก่อน

เรื่องน้ำนมกินน้ำเย็นกินอะไรแล้วหด หยุดจ๊ะ ไปศึดษากันดีๆหน่อย อย่าโทษอาหาร ระบายน้ำนมไม่ดีแล้วโทษอาหารอันนี้หยุดจ๊ะ ลองไปถาทหมอก่อนมโนกันเองดีมั้ยจ๊ะ ศึกษาเรื่องนี้ดีรึยังจ๊ะถึงแนะนำใครผิด ๆ พอนมตันโทษอาหารก่อนเลยไม่ถูกเลยนะ

VIP Member

บ้านนี้2 เดือน ยังทานน้ำอุ่นอยู่เลยคะ. รู้สึกสบายตัวมากกว่าทานน้ำเย็น

VIP Member

กินได้คะเเต่น้อยๆก็ดี ส่วนตัวเรากินปกติเเต่ก็กินน้ำอุ่นเยอะกว่า

บ้านนี้หลังผ่าคลอดวันที่2 จัดเลยค่ะ หมอไม่ได้ว่าอะไรนะคะ

กินได้ค่ะแต่น้ำอุ่นจะดีกว่าคะน้ำนมจะมาเยอะกว่า

กินได้คะ. แต่กินของร้องมันดีต่อร่างกายมากกว่า