เด็ก1เดือน 17วัน กินเยอะ. นอนน้อยงอแง

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ลูกอายุ1เดือน17วัน กินนมแม่ตอนกลางวัน กินนมผงตอนกลางคืน ครั้งละ2.5-3 ออน ปกติจะตื่นมากินทุก1ชั่วโมงครึ่ง นานๆทีจะ2ชั่วโมง แต่ช่วงนี้ตอนกลางวันน้องหลับแค่5-30 นาที แล้วตื่นมานอนเล่น10-20นาที สักพักน้องเริ่มร้องให้อุ้ม อุ้มแค่5-10 นาที ร้องจะดูดนม บางครั้งกินนม บางครั้งดูดแต่บ้วนทิ้งเพื่อที่จะให้ตัวเองเคลิ้มหลับ ถ้าจุกหลุดออกจากปากบางครั้งน้องจะร้องต้องเอาจุกคาปากไว้ แต่ก็หลับไม่สนิทเหมือนเดิม เมื่อวานลองซื้อจุกหลอกมาน้องไม่ดูดค่ะ วันไหนตอนกลางวันที่เป็นแบบนี้พอตกกลางคืนน้องจะร้องไห้หนักมาก ร้องแบบใจจะขาดเลยก็มี ทั้งให้ดูดนม แกว่งเปล อุ้มมือ จะเงียบแค่5-10 นาทีแล้วร้องไห้หนักเหมือนเดิมค่ะ กลางคืนน้องกินน้ำล้างปากนิดหน่อยนะคะ แต่ตอนกลางวันกินนมแม่ คนที่บ้านจะให้กินน้ำด้วย เค้าบอกกินนมแม่ก็ต้องกินน้ำ วันๆแทบจะไม่มีเวลาทำอะไรเลยค่ะแม่ๆคนไหนมีลูกเป็นแบบนี้บ้างค่ะขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

1 ตอบกลับ

Super Mum

น้ำอย่าเพิ่งให้กินค่ะ ระวังภาวะน้ำเป็นพิษ น้องท้องอืดหรือเปล่าเวลากินอิ่มจับน้องเรอทามหาหิงค์ ลูกชายเคยเป็นแรกๆ บางทีร้อนเกินไปหนาวเกินไปก็ร้อง เค้ายังปรับตัวกับโลกภายนอกไม่ทัน เพราะอยู่ในท้องตั้ง9เดือน ลองห่อตัวคะคุณแม่ ใจเย็นๆค่อยๆดูแลเค้าค่ะ สู้ๆคุณแม่

ขอบคุณค่ะ