54 ตอบกลับ

จริงๆ เชื่อโบราณไว้ก้อไม่ผิดนะค่ะ แต่คิดอีกทีถ้าซื้อต้องคลอดเลยมันเตรียมไม่ทันจริงๆนะคุณแม่ ลืมหน้าลืมหลัง บางทีก้อลืมของสำคัญที่จะจำเป็นไปเลยนะค่ะ

จริงๆ เชื่อโบราณไว้ก้อไม่ผิดนะค่ะ แต่คิดอีกทีถ้าซื้อต้องคลอดเลยมันเตรียมไม่ทันจริงๆนะคุณแม่ ลืมหน้าลืมหลัง บางทีก้อลืมของสำคัญที่จะจำเป็นไปเลยนะค่ะ

♥️

เคยซื้อตอน6เดือนแล้วโดนญาติบ่นค่ะ แต่ก้ให้บ่นไป ตอนนี้8เดือนแล้วเดินลำบากมากกกกก คิดถูกแล้วที่ซื้อตั้งแต่เนิ่นๆ เพราะเวลาท้องแก่ทำไรก้ลำบากไปหมด

บ้านเราไม่ให้ซื้อค่ะ บอกว่ารอก่อนคลอดสักอาทิตย์ค่อยซื้อ แต่พอเราเป็นไข้เข้ารพ. หมอบอกอาจจะคลอดก่อนกำหนด ก็ให้ซื้อเตรียมไว้เลยค่ะ

*มาแก้คำค่ะ อ่านผิดไปหน่อย ตรงที่ว่า คลอดก่อนค่อยซื้อ แต่คือ ซื้อก่อนคลอดสักอาทิตย์ คือเราไม่รู้แน่นอนว่าจะเจ็บท้องตามหมอนัดเลยไหม หรือแม่ผ่า ดีที่สุด คือซื้อเตรียมซักก่อนสักเดือน ได้เลยค่ะแม่

ทยอยมาอีกจ้ารอมาส่ง แม่บ้านนี้พึ่งเตรียมเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอได้ซื้อ ซื้อไม่หยุดเลยจ้า มีความสุขเวลาเห็นของลูก กำหนด 3พ.ย ค่ะ

ืมันต้องเตรียมก่อนนะคะ ซื้อทีหลังบอกเลยโคตรวุ่นวาย ไหนจะต้องมาซักทำความสะอาดอีก ไม่ต้องถือให้มันหนักแม่บอกเลยว่าวุ่นวาย

จ้าแม่ดีแล้วที่ซื้อไว้ตอนเราไปตลอดเราเห็นคนที่ไม่ได้เตรียมอะไรไปคลอดหมอด่าไล่ให้ไปซื้อเลยวุ่นวายมาก

บ้านนี้17พย แต่แอบเตรียมเกือบครบแล้วจ้า. ซื้อมาซ่อนใส่ตะกร้าหวายปิดฝาไว้ คนที่บ้านถือแต่แอบๆซื้อเตรียมเอา

เหมือนกันเลยค่ะ บ้านนี้กำหนด 6ธ.ค. คุณแม่ถือมากยังไม่ให้ซื้ออะไรเลย เค้าว่าเดี๋ยวไปซื้อให้ไม่ต้องกังวล 😂😂

แอบเตรียมนิดหน่อยค่ะซื้อเองถูกใจดี🤣🤣

4พย.เหมือนกันค่ะลูกชาย ตอนนี้น้ำหนัก2700 เตรียมตั้งแต่7-8เดือนตอนนี้ใส่ตะกร้ารอแล้วค่ะ เผื่อฉุกเฉิน

เขา4พยน้ำหนัก2500ค่ะหมอยังว่าโตเลยกลัวคลอดยาก😂ซื้อไว้นิดหน่อยค่ะกลัวออกมาโตไวใส่ไม่ทัน

ตอนแรกพ่อสามีก็ไม่ให้ซื้อค่ะ หัวโบราณ แต่เราอธิบายเหตุผลดีๆ เขาก็เป็นคนพาเราไปซื้อเลยค่ะ