27 ตอบกลับ

คุณแม่ลองทำดูนะคะ แต่แม่บ้านนี้ลองมาตอน 36w ตอนนี้ 37+2คะ ลองเช็ดหัวนมด้วยสำลีชุบน้ำทำความสะอาด เช็ดให้แห้ง แล้วลองบีบหัวนมเบาๆ ถ้าไม่มีน้ำนมออก ลองบีบจากฐานนม บีบแค่นิดๆนะคะแม่ ถ้าบีบแรงเดี๋ยวจะไปกระตุ้นมดลูก แล้วลองบีบหัวนมใหม่ แม่บ้านนี้จะมีน้ำใสๆ ออกมา ไหลติดหัวนมแค่นิดๆคุณแม่ก็พอนะคะ แล้วซับด้วยกระดาษ เช็ดทำความสะอาด แม่บ้านนี้ทำแบบนี้คะ วันละหน เพื่อกระตุ้นน้ำนม กลัวลูกไม่มีนมกินเหมือนกัน แต่ย้ำนะคะแม่ว่าอย่าบีบแรง เพราะจะไปกระตุ้นมดลูก ถ้ายังไม่มีน้ำนมอีก แนะน้ำทานผลิตภัณฑ์เสริมน้ำนมคะ แม่บ้านนี้ทานตอน 34w

บ้านนี้ตอนท้องไม่มีน้ำนมออกมาเยอะค่ะ แต่ลองบีบๆหัวนมดูก็มีแค่น้ำนมใสๆออกมานิดหน่อยไม่ถึงหยด พอคลอด 1 วัน ให้ลูกเข้าเต้าทุก2ชั่วโมง น้ำนมเหลืองเริ่มออกค่ะ และจะคัดเต้ามาก จากนั้นนมมาเยอะมากเลยค่ะ...

ถ้าน้ำนมยังไม่ไหลไม่ต้องกังวลค่ะ พอเราคลอดแล้ว เดี๋ยวน้ำนมก็มีเองอัตโนมัติค่ะ เพราะตอนนี่ก่อนวันจะคลอดลูกน้ำนมยังไม่ไหลเลยค่ะ😅😅😂😂

ของแม่ก็พึ่งมาไหลตอนคลอดน้องนะคะ เดี๋ยวพอคลอดเค้าจะให้ลูกมาดูดกระตุ้นเลยค่ะ อย่าพึ่งกังวนนะคะ 🙂

น้ำนมจะมาหลังคลอดค่ะ​ แต่บ้านนี้น้ำนมมาเร็วมาตอน7เดือน​ ไหลนิดๆแต่ไม่บ่อยค่ะ

VIP Member

บ้านนี้มาหลังคลอด 1วัน ไม่เคยมาก่อนคลอดเหมือนแม่ๆบ้านอื่นเลยค่ะ

ไหลตัังแต่ท้องได้4เดือนค่ะ จนตอนนี้จะ9เดือน ก้อยังไหลอยู่ค่ะ

บ้านนี้คลอดน้ำนมถึงมาค่ะ...น้ำนมเหลืองมีประโยชน์กับลูกมาก

บ้านนี้มาหลังคลอดน้องได้ 2 ชม. หมอให้น้องเข้าเต้า มาเองจร้า

ยังไม่มาเหมือนกันค่ะ รอลุ้นหลังคลอดว่าจะมาเลยไหม