ท้อง6เดือน น้ำหนักขึ้นมา6 โล น้อยไปไหมค่ะ กังวลค่ะ

กลัวน้ำหนักจะน้อยเกินไปค่ะ

ท้อง6เดือน น้ำหนักขึ้นมา6 โล น้อยไปไหมค่ะ กังวลค่ะ
43 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ 25w3 วัน น้ำหนักขึ้นมา 1.8 โล น้ำหนักลูกอยู่ในเกณฑ์ปกติ คุณแม่ควรโฟกัสที่น้ำหนักลูกมากกว่านะคะ น้ำหนักแม่ขึ้นเยอะก็ใช่ว่าจะลงลูก บางทีลงแต่แม่อย่างเดียวค่ะ

VIP Member

ถ้าน้ำหนักลูกได้ตามเกณฑ์ น้ำหนักแม่ขึ้นเท่าไหร่ไม่น่ากังวลมากค่ะ แต่ต้องระวังถ้าจึ้นมากเสี่ยงเบาหวาน บ้านนี้ 32 วีค แม่ขึ้น 3-4 โล แต่ลูกตามเกณฑ์อยู่ค่ะ

บ้านนี้ก่อนท้อง49​ ตอนนี้ท้องได้8เดือนกว่าแล้วหนักแค่54เองค่ะ​ แต่น้ำหนักน้องเกินเกณฑ์​นะคะ​ หมอบอกปกติค่ะ

VIP Member

ของเราจะคลอดแล้วขึ้นมา 5 โลเองค่ะแต่ลงลูกหมดเลยสามโลกว่าแล้วค่ะ โฟกัสน้ำหนักลูกพอค่ะแม่ให้ตามเกณฑ์ค่ะ

ไม่หรอกค่ะแม่ โฟกัสที่น้ำหนักน้องนะคะ บ้านนี้จะ 8 เดือนแล้วค่ะ ขึ้น6โลเหมือนกัน แต่น้องโตตามเกณฑ์

Super Mum

เน้นน้ำหนักน้องตามเกณฑ์พอค่ะ แต่น้ำหนักแม่ควรขึ้นเดือนละ ไม่เกิน 1 โล ถึงจะเหมาะสมค่ะ

Post reply image
VIP Member

ต้องดูน้ำหนักตัวลูกค่ะแม่บ้างที่ขึ้นเยอะแต่ไม่ลงลูกพอคลอดแล้วลดอยากนะแม่

บ้านนี้ขึ้นมา 4 โลค่ะ แต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ค่ะ อยากให้โฟกัสที่น้องค่ะ

บ้านนี้5เดือน แทบไม่ขึ้นเลยค่ะ เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลดทั้งที่กินเก่งมากๆ

พอๆกันเลยค่ะ ถ้าซาวแล้วนำ้หนักเด็กปกติตามเกณฑ์ ไม่ต้องกังวลค่ะแม่