15 ตอบกลับ

ไม่ได้ค่ะต้องหาหมอเท่านั้น แม่แนะนำมะนาวฝานทั้งเปลือกจิ้มเกลือแล้วอมค่ะ แม่เคยไอเหมือนกันใช้สูตรนี้ไม่ใช้ยาแล้วหายค่ะ ล้างมะนาวด้วยด่างทับทิมให้สะอาดๆนะคะ *ช่วยเป็นยาระบายได้อีกด้วยค่ะ

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ แล้วก็ไอหนักมาก หมอแนะนำให้ดื่มน้ำเยอะๆ ไม่ให้กินยาเรยค่ะ หมอบอกเด๋วหายเอง ทีแรกก็ไม่เชื่อนะคะ พอเข้าเดือนที่3อาการก็ดีขึ้น หายไปเองค่ะ ยาอมที่มีสมุนไพรก็ห้ามนะคะ

ดื่มน้ำอุ่นเอาค่ะกับมะนาวตอนท้องก็ไอมากๆๆๆๆๆแต่ไปหาหมอหมอให้ยามาก็ยังไม่กล้ากินพยายามรักษาด้วยน้ำอุ่นกับมะนาวเอาค่ะเดี๋ยวก็หาย

ไม่ได้ ลองไปถามเภสัชดูว่ากินยาอมอะไรได้บ้าง นี่เคยเป็น ยาอะไรไม่รู้กล่องเหลืองๆชื่อจีนๆ จำไม่ได้ แต่ทางที่ดีควรหาหมอ

VIP Member

หาหมอค่ะ การไอเกิดได้หลายสาเหตุ คนท้องไม่ควรทานยามั่วนะคะแม่ ยามีผลต่อเด้กในท้องค่ะ

ไม่แนะนำค่ะแม่ จริงๆแม่ลองเอาน้ำอุ่นชงผสมน้ำผึ้งกับมะนาวจิบๆดูช่วยได้เยอะเลยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำเเนะนำ

ไม่ได้ค่ะ ในยาแก้ไอมีแอลกอฮอล์ ให้จิบน้ำอุ่นผสมมะนาวแทนนะคะ

จิบน้ำขิงค่ะช่วยได้ ไม่แนะนำให้ทานยาโดยไม่ปรึกษาหมอค่ะ

หาหมอดีกว่าคะ ให้หมอดูอาการจะได้ให้ยาที่ปลอดภัย

แนะนำกินยาอมก่อนไหมค่ะ ไม่งั้นก็ปรึกษาคุณหมอค่ะ