#D4 25/07/2021

Làm mẹ thật khó khăn! Ai cũng nói với tui như thế, nhưng chẳng ai nói trước với tui rằng sự khó khăn ấy chẳng phải là do các con của tui. Nó tập hợp nhiều chi tiết khác: sự cố gắng cân bằng giữa việc công và việc nhà; sự cố gắng gìn giữ mối quan hệ với chồng, bè bạn, và người thân; sự tìm tòi làm quen với hành trình làm mẹ; sự chiến đấu với nỗi hoang mang hoặc mặc cảm tội lỗi trước mỗi quyết định chăm sóc con cái như nào; sự gồng mình vận hành cuộc sống này trong tình trạng thiếu ngủ trầm trọng; và luôn luôn để mắt đến sự an toàn của những con người tí hon mới chào đời... trong khi cố gắng định hình tui là ai sau sự thay đổi danh tính hoành tráng từ là con, là vợ, thành là mẹ... Còn chưa kể đến sự cô lập cứ bất ngờ len lỏi vào cuộc sống của tui khi tui ít ngờ tới nhất. Tui vẫn đang học hỏi và trưởng thành hơn mỗi ngày. Dù có nhiều hôm tui vượt qua thời gian nhanh hơn chó chạy ngoài đồng, nhưng cũng có những ngày tưởng chừng như thời gian đang siết cổ tui... Nói trắng ra thì cái sự khó khăn trùng trùng của "làm mẹ thật khó" ấy toàn là liên quan đến tui, đến việc tui quản lí bản thân mình như nào. Chứ yêu thương con cái và trở thành mẹ trong mắt của chúng là dễ nhất rồi. #2507

98 Các câu trả lời

❤️