Tránh những thói quen chơi đùa dưới đây khi chăm sóc em bé

Chăm sóc em bé, chơi với bé hằng ngày nhưng cha mẹ có biết rằng có một số thói quen chơi hay chăm sóc sẽ không tốt cho bé. Cho nên cha mẹ cần tránh những thói quen này cũng như không cho người lớn, họ hàng chơi với bé như những cách dưới đây nha: Thích hù bé Việc chơi ú òa với em bé để bé cười khác với chuyện hù bé, khiến bé sợ hãi và khóc lên. Ngoài ra thì một số cha mẹ hay có thói quen giả vờ trốn bé rồi để bé hoang mang, sợ hãi và khóc lên. Nhưng thói quen trêu chọc em bé thế này thì có thể ảnh hưởng lớn tới sự phát triển tâm lý của bé, khiến bé sợ cảm giác bị bỏ rơi hay những khi ở một mình. Cha mẹ cũng khó có thể dỗ con ngủ ở phòng riêng thành công nữa. Tung bé lên cao Đây là thói quen của nhiều người lớn vì khi tung bé lên cao rồi bắt lấy bé, sẽ khiến bé cười vui vẻ và người lớn cũng khá phấn khích nữa. Nhưng thói quen này có thể gây ảnh hưởng xấu tới khớp cổ của bé cũng như não bộ nếu như bé còn quá nhỏ. Hơn nữa đây là tình trạng nguy hiểm nếu như người lớn không bắt được bé. Trò quay vòng tròn Việc người lớn giữ cổ và cổ chân của bé rồi quay vòng tròn sẽ khiến các mô não va chạm với hộp sọ và ảnh hưởng tới não bộ của em bé. Cũng vậy trò nắm cổ tay bé, đưa lên cao rồi quay tròn cũng làm ảnh hưởng tới sự phát triển khớp của em bé, làm tổn thương khớp, tổn thương cột sống, làm bé chóng mặt và có nguy cơ bị té ngã. Cho bé ngồi lên vai Nhiều bậc cha mẹ cũng có một thói quen đó là để bé lên vai mình, cho bé ôm đầu của cha mẹ và đi quanh nhà hoặc đi chơi. Đối với những em bé nhỏ thì có thể không ngồi được vững và có thể dễ dàng bị té ngã ra phía sau và gây tổn thương đốt sống cổ, tổn thương các khớp chân, tay… Cha mẹ cần tránh ngay những thói quen dẫn bé đi chơi kiểu này nhé. Véo em bé, cù lét Khi thấy một em bé dễ thương thì người lớn dễ dàng theo thói quen mà véo má em bé, hoặc cù lét nhẹ để em bé cười lên vui vẻ. Nhưng hai thói quen này đều có thể mang lại nhiều tác hại. Ví dụ như việc véo má em bé thì có thể ảnh hưởng tuyến nước bọt hoặc là gây tổn thương niêm mạc miệng của em bé. Còn nếu véo mũi thì có thể làm đau, ảnh hưởng vách ngăn ở mũi cũng như khiến chất dịch ở mũi có thể dễ dàng đi vào tai bé hơn. Còn với thói iquen cù lét bé thì cũng không tốt do bé cười thụ động, không điều khiến được bản thân mà gây ra thiếu oxy, sặc thức ăn và tệ hơn là có thể gây ngạt thở. Hôn bé Thói quen này cũng khá phổ biến và có thể để lại tác hại khôn lường. Vì khi hôn em bé thì người lớn có thể lây truyền những vi khuẩn gây bệnh có hại, đặc biệt là vi khuẩn herpes. Người lớn nếu hút thuốc, uống bia rượu hay sử dụng mỹ phẩm mà hôn bé thì cũng có thể khiến da bé dị ứng và khó chịu. Trên đây là một số thói quen trêu đùa và chọc bé trong quá trình chăm sóc em bé có thể gây hại, cha mẹ chú ý đừng để bé yêu của mình rơi vào các trường hợp trên nhé. Xem thêm: - Thực phẩm giúp thai nhi phát triển trí não: http://bitly.ws/B257 - Làm sao khi bé chậm biết đi: http://bitly.ws/ADwY

Tránh những thói quen chơi đùa dưới đây khi chăm sóc em bé
11 Các câu trả lời
VIP Member

bài viết hay ạ. đặc biệt tiết mục người lạ hôn bé

VIP Member

toàn những thứ m.n hay làm vs trẻ mhor

VIP Member

Mk ghét nhất ai cứ hôn bé

VIP Member

thông tin rất hữu ít ạk

VIP Member

cảm ơn mom đã chia sẻ