แชร์ประสบการที่เจอวันนี่ค่ะ

(ยาวหน่อยนะค่ะ) วันนี้หมอนัดซาวด์ครั้งแรกตั้งแต่ฝากครรภ์มา เราฝากกับโรงพยาบาลรัฐ จนตอนนี้เราได้ 20 วีค4 วัน เราก้อไปโรงพยาบาลปกติ พยาบาลบอกให้ทำอะไรมั่งก้อทำตาม จนกระทั้งมาถึงห้องซาวด์ เราก้อเข้าห้องซาวด์ไปเราก้อสังเกตุว่าหัวนอนกับจอภาพมันอยู่แนวเดียวกันซึ่งเราไม่สามารถมองเห็นจอได้เลย เราถามหมอว่า เราอยากเห็นเพศลูก วันนี้จะเห็นเพศไหม "หมอก้อตอบกลับมาว่า วันนี้มาซาวด์ครั้งแรกใช่ไหม วันนี้คนไข้รอซาวด์เยอะดูให้ไม่ได้หรอก หมอก้อทำการซาวด์ เราก้อถามอีกว่าเราอยากเห็นลูกหมอหันจอมาหน่อยได้ไหม หมอบอกว่า คำถามที่คุณจะถามผม ผมเจอทุกคนถามคำถามซ้ำๆแบบเดิม มีแต่คนอยากรู้เพศลูกอยากรู้นู้นนี้ไปหมด ผมดูให้หมดทุกคนไม่ได้หรอกนะมันนานและก้อเสียเวลา (เรานี่อึ้งไปเลย) พูดจบหมอก้อปริ้นแต่ใบขาวให้ เราก้อถามหมอว่าเราอยากเห็นใบที่มีรูป หมอก้อไม่ปริ้นให้และบอกว่าเรียบร้อยครับ " เราก้อหงุดหงิดมาก เสียความรู้สึก รอจะได้เห็นลูกแต่กลับมาเจอคำพูดแบบนี้ เอียงคอมองจนตาจะหลุดออกจากเบ้าก้อมองไม่เห็น พอกลับมาถึงบ้านเล่าให้ที่บ้านฟัง ที่บ้านต่างบอกว่าย้ายโรงพยาบาบเลยถ้าจะพูดขนาดนี้ พยาบาลคนอื่นพูดดีหมดจนมาชะงักที่ห้องซาวด์เนี่ยแหละ มีคัยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั่งมั้ยค่ะ (ขอโทษนะค่ะที่คำไหนรุนแรงไป)

87 ตอบกลับ

แนะนำคลินิคคะ เราฝากที่คลินิคทั้ง2ท้อง ซาวด์ทุกเดือน ยิ่งใกล้คลอดยิ่งซาวด์ถี่ๆ2อาทิตย์ครั้ง ไม่อยากฝาก รพ.รัฐก็เพราะสาเหตุนี้ แล้วคลินิคก็ราคาไม่แพงนะคะ หลังร้อย ไม่เกินพัน ถ้าเกินพันก็จะมีเจาะเลือดประมาณนี้คะ

บ้านนี้ฝากรพ.เอกชน ไม่มีประกันสังคมจ่ายเองทุกบาท แรกกับความสบายใจ ได้ซาวด์ทุกเดือนได้เห็นลูกได้เห็นพัฒนาการในแต่ละเดือนความเติบโตของลูก แนะนำแม่ถ้าไม่ติดอะไรฝากคลีนิคหรือรพ.เอกชนค่ะดูแลดีและถามได้ทุกอย่าง

บ้านนี้ ตอนแรกใากที่คลินิคค่ะ ได้ซาวด์ทุกเดือน รู้เพศลูกตั้งแต่16วีค แนะนำคุณแม่ เสียเงินซาวด์เองที่คลินิคใกล้บ้านก็ได้นะคะ ที่คลินิคเสียตังหน่อย แต่ก็สบายใจ ได้รู้เพศ รู้ความผิดปกติทุกอย่างเลยค่ะคุณแม่

ปกติของ รพ รัฐค่ะที่จะไม่ดูเพศให้ อยากรุ้ต้องไปดูคลีนิคนะคะ เสียตังหน่อย ที่ รพรัฐที่เราฝาเขาจะแจ้งตั้งแต่แรกเลยค่ะว่าไม่ดูเพศให้ จะดูแค่ความสมบูรณ์ของร่างกาย หมอจะบอกต่อเมื่อมีปัญหาของลูกเท่านั้นนะคะ

เป็นเฉพาะหมอบางคนค่ะ เคยไปฝากรัฐ ซาวน์ให้ดูที่จอ อธิบายบอกรายละเอียดหมด แต่หมอบางคนไม่ซาวน์เลย คงไม่เกี่ยวกับ รพ.หรอกค่ะ อีกอย่างเคยไป รพ.เอกชน ได้แต่ใช้เครื่องฟังเสียงหัวใจ แต่ไม่ซาวน์ให้ก็มีค่ะ

VIP Member

เป็นปกติของรพ.รัฐค่ะ บ้านนี้ตั้งแต่ท้องจนคลอดได้ซ่วแค่ 2 ครั้ง แล้วก็ไม่เคยได้เห็นหน้าลูกจากจออัลตร้าซาวด์เลยใบซาวที่ปริ้นออกมาก็ไม่มีหน้าลูกมีแต่สายรกรพ.รัฐเป็นแบบนี้แหละค่ะแม่ ทำใจๆ 😂😂😂😂

เราฝากกับโรงพยาบาลเอกชนแบบเหมาเป็นแพ๊คเกจเลยค่ะ เวลาไปฝากครรภ์หมอซาวด์แล้วก็วัดขนาดตัวเด็กให้ดูทุกรอบเลยค่ะ ได้รูปซาวด์มาทุกรอบ ราคาแพงอยู่แต่ได้ความสบายใจแบบมากๆเลยค่ะ

ฝากรพ.รัฐต้องทำใจค่ะแม่คนไข้เยอะ แม่บ้านนี้ไปตามนัดทำๆตามหมอบอกไปงั้นแหละค่ะ พอว่างสามีก้อพาไปคลีนิคยอมเสียตังหลายๆรอบค่ะเพื่อที่จะดูเพศดูรายอะเอียดต่างๆที่รพ.ไม่ดูให้

TapFluencer

ฝากที่รพ.รัฐในกทม. หมอพยาบาลก็โอเคอยู่นะคะ ขนาดวันไหนหมอนัดตรวจท้อง ฟังเสียงหัวใจลูก แต่หมอไม่ได้ยินต้องใช้เครื่องอัลตร้าซาวด์แทน เราหันมองจอ หมอก็ยังหันจอให้เราดูเลยค่ะ

VIP Member

รพ.รัฐ ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ค่ะ เราฝากคลินิค จะถามอะไรหมอก็ได้ หมอตอบทุกอย่าง แต่ถ้า รพ.รัฐ คนไข้เยอะ และหมอต้องออกตรวจด้วย ขนาดเราซาวด์ เสียตัง ยังไม่มีรูปปริ้นให้เลยค่ะ