25 ตอบกลับ

คลอดเอง ทรมานตอนเจ็บท้องจะคลอด แต่ลูกจะได้รับภูมิต้านทานที่ครบถ้วนกว่าจ้า และ คุณแม่ก็จะฟื้นตัวได้ไวมากค่ะ 2-3 วันก็เดินเหินทำอะไรต่อมิอะไรได้ปกติแล้ว ผ่าคลอด ทรมานน้อยกว่าตรงที่ไม่ต้องรอเจ็บท้องจ้า แต่ว่าลูกจะได้รับภูมิต้านทานน้อยกว่าเด็กคลอดเองนิดหน่อย (แต่สมัยนี้มีนมที่เสริมภูมิต้านทานให้เด็กผ่าคลอดเยอะแยะจ้า) แต่ ข้อเสียที่ค่อนข้างชัดเจนของผ่าคลอดคือ คุณแม่จะใช้เวลาฟื้นตัวค่อนข้างนานค่ะ บางคนเจ็บแผลมากๆเป็นสัปดาห์ๆ และ หลายๆคนก็เสียวแปล๊บๆที่แผลผ่าไปอีกเป็นปีๆจ้า ฉะนั้น ถ้าคลอดเองได้ ไม่ได้ติดปัญหาอะไร ก็ควรคลอดเองจ้า แต่ทั้งนี้ ขึ้นกับรพ.ที่เราฝากครรภ์ด้วยค่ะ ส่วนมากรพ.เอกชนชอบจับผ่าจ้า เพราะได้รายได้จากคนไข้เยอะกว่า 555555 ปล; บางคนเชียร์ให้ผ่าเพราะอยากให้คลอดตรงกับฤกษ์งามยามดีน่ะค่ะ แต่ส่วนตัวเราว่าให้ลูกเลือกเวลาของเค้าเอง ไม่ฝืนธรรมชาติเค้า ดีที่สุดค่ะ

ตอน34วีคน้องหนัก2,515กรัม ผู้ชาย ตอนนี้35วีคแล้วเลือกวันผ่าไว้18มี.ค.63+ทำหมัน ค่ะ

VIP Member

ไม่กี่วันละ. จะได้เห็นหน้าเบบี้แล้วน่า ขอให้ปลอดภัยทั้งคู่น่ะค่ะ

ธรรมชาติค่ะ อยากลิ้มรสความเจ็บปวดดูก่อนค่ะ 33 สัปดาห์😂😂😂

ตื่นเต้นแทนเลยค่ะ ขอให้ปลอดภัยทั้งคุณแม่ทั้งเจ้าตัวเล็กนะคะ

ขอบคุณค่ะแม่

Jgn blebihan mkn mie bun dan jgn setiap hari bun kasian dedenya bun .di ganti menu lain bun mkanya jgn mkn mie trus seperti ubi kentang .atau sayuran bun

VIP Member

บ้านนี้ก็อยากคลอดเองค่ะ สุดท้ายผ่า 😂 น้องหัวไม่ลงจ้า

จริงๆจะเป็นประสบการณ์ที่อธิบายไม่ถูกเลย แต่จะปวดมากๆตอนใกล้คลอดค่ะ ข้อดีคือฟื้นตัวเร็ว เป็นกำลังใจให้แม่นะคะ ^^

แม่บ้านนี้ทั้งนมทั้งพุง.. อลังการมากกก

Jgn blebihan mkn mie bun dan jgn setiap hari bun kasian dedenya bun .di ganti kentang atau umbi2an bun

VIP Member

คลอดธรรมชาติค่ะคนแรกก็ธรรมชาติค่ะ

ค่ะแม่สะดวกแบบไหนจัดเลยค่ะส่วนตัวบ้านนี้คนแรก3,640กรัมผู้ชายค่ะตัวใหญ่ยุค่ะแต่ก็คลอดไม่ยากเลยค่ะคนที่ท่าทางจะไม่หนักเท่าคนพี่น่าจะไหวยุค่ะน้ำหนักไม่ขึ้นเยอะเลยค่ะท้อง2