17 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้จะกินบำรุงตัวนี้ค่ะ ทั้งบำรุงนำ้นม บำรุงลูกในครรภ์และสมองลูกน้อยในครรภ์ด้วยค่ะ เเต่เเม่บ้านนี้ปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์เเล้ว สามารถกินได้ เเต่คุณเเม่ลองปรึกษาคุณหมอที่คุณเเม่ฝากครรภ์ก่อนนะค่ะ

TapFluencer

ปกติค่ะ ของเราตอนคลอดน้องคนแรก 2 วันแรกค่อยมา คนที่ 2 คลอดน้องได้วันเดียวมาค่ะ อันนี้ก็ขึ้นอยู่ที่ลูกจะดูดกระตุ้นด้วยนะคะของแม่ ยิ่งลูกกระตุ้นบ่อยน้ำนมยิ่งมาไวค่ะ

ตั้งครรภ์ นํ้านมไม่ไหล ไม่ได้บ่งบอกว่าไม่มีนํ้านมนะคะแม่ นํ้านมจะมาตอนหลังคลอดจ้า ถ้าแม่กังวล แม่บำรุงพวกที่เพิ่มนํ้านมได่นะคะ

ปกติคับเมียผมก็ มีน้ำนมหลังคลอดได้1 อาทิตอะคับ หมอจะมียากระตุ้นน้ำนมให้อยู่คับ กับ วันแรกๆได้ใช้นมผง เอนฟาแลค สูตร1 ให้กินก่อน

บ้านนี้ตั้งแต่32w จนตอนนี้32w1d น้ำนมไหลไม่หยุดเรยค่ะ ปกติจะออกมาแค่นิดเดียว แบบนี้เป็นอะไรมั้ยคะ

ไม่เป็นไรนะคะแค่อย่าไปกระตุ้นหรือบีบออกนะคะเดี๋ยว​มดลูกจะบีบตัวทำให้คลอดก่แนกำหนดได้ค่ะปล่อยไหลตามธรรมชาติ​ค่ะ

บ้านนี้ไม่มีมา ผ่าคลอด2วันถึงมีน้ำนมมา ลูกก็ร้องกินไม่อิ่ม ได้กินนมเสริมที่โรงบาลค่ะ

น้ำนมจะมาจริงๆ หลังคลอดค่ะแม่ อย่าไปบีบไปเค้นนะคะ มันจะทำให้คลอดก่อนกำหนดได้ค่ะ

ถ้าฝากครรภ์ที่ คลินิกหรือพิเศษ คุณหมอจะมีแมวทางให้ ตั้งเเต่ตั้งครรภ์ 25w ขึ้นไปหรือร่างกายเเต่ละคนค่ะ ว่าควรบำรุงนำ้นมหรือไม่ควร เดียวนี้ไม่ต้องรอให้คลอดเเล้วค่อยมีนำ้นมนะคะ เราสามารถบำรุงก่อนได้ค่ะ

แฟนก็เป็นเหมือนกันครับ หมอบอกว่าอย่าเครียด มันยิ่งทำให้แย่

ปกติค่ะ บ้างคนมาเร็วพอคลอดออกมาไม่มีน้ำนมให้ลูกกินก็มีค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ น้ำนมจะมาในช่วงที่คลอดแล้วค่ะ