18 ตอบกลับ

ใกล้คลอดมันจะเริ่มค่อยมีเนื้อหลุดเปิดท่อก่อน ให้ประคอบน้ำอุ่นนวดๆเอาเวลาอาบน้ำหรือผ้าอุ่นๆแล้วบีบดูเรื่อยๆถ้าเริ่มออกให้บีบวันละหยด2หยดจนคลอด พอคลอด ไม่ต้องทำไรเลยแทบจะอยากให้มีน้อยๆ ปั่มทีเป็นขันๆลูกกินไม่ทันกันทีเดียว

บีบแล้วจะไม่เป็นการกระตุ้นให้คลอดหรอค่ะ

นี้มาตอนออกโรงบาล3วันค่ะ อาจจะเจ็บเเผลคลอดด้วยอ่ะ มันเลยยังไม่มา นี้กินยากระตุ้นเเละเอาเข้าเต้าตลอด นมใหญ่เหมือนทำนมมาเลย พี่ที่บ้านทัก ปวดนมสุดๆลูกดูดได้ไม่หมดเต้าเพราะยังดูดไม่เก่ง ทรมารมากกกกเลยเด้อ เวลานมคัด!!!

VIP Member

บ้านนี้มาหลังคลอด 5 วันค่ะ คือเริ่มมานิดๆตั้งแต่วันคลอด เอาเข้าเต้าเลย ให้ลูกดูดตลอด แต่เค้าบอกคนผ่าคลอดน้ำนมจะมาช้า กังวลเหมือนกันค่ะ แต่สุดท้ายก็มา ทั้งกินชาหัวปลี นวดประคบทุกอย่าง พยายามให้ลูกดูดบ่อยๆนะคะ

ร่างกายคนเราไม่เหมือนกันค่ะ ไม่ต้องกังวล ของเราก็ไม่มาจน40วีค หลังผ่าคลอดแล้ว1วีคถึงจะมา จนตอนนี้6เดือนแล้วยังมาอยู่เลยค่ะ และพยายามให้ลูกดูดบ่อยๆ ไม่มีวิธีไหนดีที่สุดเท่าลูกดูดค่ะ

มาหลังคลอดค่ะแม่น้องจะได้ทานนมน้ำเหลืองเป็นภูมิต้านทานอย่างดีเลยค่ะแต่แม่จะปวดมากๆเลยค่ะถ้าน้ำนมไหลแม่อย่าเครียดนะค่ะเดียวลูกเครียดตามจ้า

บ้านก็ไม่ไหลไม่คัดค่ะ หลังคลอดวันที่3 ถึงไหล เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ กินน้ำอุ่นเยอะ น้ำนมก็มาเอง

หลังคลอดเดี๋ยวน้ำนมก็มานะคะ ให้ลูกเข้าเต้ากระตุ้นน้ำนม น้ำนมต้องมาแน่นอนค่ะ สู้ๆนะคะ

แต่ละคนไม่เหมือนกันนะคะ บางคนมาก่อนคลอดเลย บางคนก็มาหลังคลอดค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ ^^

คลอดแล้วเอาเข้าเต้าเลยคะ แต่บ้านนี้น้ำนมซึมออกช่วงตั้งครรภ์เดือนที่6-7ค่ะ

เป็นบางคนนะคะ คลอดแล้วน่าจะมา แต่ของเรามาแล้วตอน 25 w มาแบบซึมๆไม่รู้ตัว