77 ตอบกลับ

เริ่มขึ้นตั้งแต่เดือนที่2เลยค่ะ เดือนก่อนหน้านี้ขึ้น 3โลบ้าง4โลบ้าง คุณหมอติงเรื่องคุมนน. ที่ตัวเองทำนะ หลังจากนั้นก้ลดข้าว กินกับเยอะก็อิ่มนะคะ(ปกติทานแค่2มื้อ เช้า10 โมง เย็น5โมง ก่อนหน้านั้น7โมงกว่ากินโปรตีนเชค 8โมงกว่าปั่นน้ำผลไม้ใส่น้ำเปล่าไม่น้ำเชื่อม) น้ำหวานนานๆครั้ง ขนมปังมีบ้าง เลี่ยงทานเส้น ของหวานมีบ้างและกินทีก้ไม่เยอะ ขนมมีบ้าง คือในแต่ละวันทานของหวานหรือของที่น้ำตาลสูงแค่1ครั้ง แต่ถ้ามี2อย่างเช่นจะกินโกโก้เย็นกับเค้กกล้วยหอมก้แบ่งอย่างละหน่อย แล้วหลังจากนั้นก้หมดโควต้าขนมน้ำหวาน แต่ถ้าวันก่อนหน้าไม่ได้ใช้โควต้าเลย ก็อนุโลมตัวเองกินเยอะได้สักที พอเดือนล่าสุดขึ้นมาแค่2กิโล สำเร็จค่ะ 😁

ช่วง 1-4 เดือนน้ำหนักก็ขึ้นน้อยคะ พอเข้าเดือนที่ 5 เท่านั้นแหละคะ น้ำหนักขึ้นไวมากเลย แล้วแต่ละเดือนก็ขึ้นอย่างต่อเนื่อง ชอบกินขนมหวาน ไอศครีม ของเย็นๆ ที่กินแล้วชื่นใจ ชอบมาก พอถึงวันตรวจเบาหวาน ต้องกินน้ำตาล ผลออกมาดีคะไม่เป็นเบาหวาน แต่หลังจากทานน้ำตาล กลับมาเริ่มมาควบคุมอาหารเพราะกลัวน้ำหนักขึ้นมากเลยคะ คุณแม่บ้านนี้พยายามไม่ให้เกินเดือนละ 2 kg ปัจจุบัน 28W น้ำหนัก 14 Kg. ยังไงคุณแม่ลองลดเรื่องน้ำหวานดูน๊า จะช่วยได้

ควรงดชานมนะคะ ทุเรียนทานได้แต่ครั้งละ1-2เม็ดเพราะมันร้อน ท้องอ่อนๆไม่ดีต่อลูกค่ะ ทานข้าวหนืออะไรที่เป็นแป้งน้อยลงเน้นผัดหรือผลไม้ค่ะ นี่ก็ตรวจน้ำตาลเพราะอายุ36แล้ว รอบแรกสูงค่ะแต่ต่อๆมาปกติค่ะเพราะคุม ตอนนี้ท้อง35wแล้ว น้ำหนักรวมขึ้นมา9โลเอง ท้องแรก20โล น้องสวยระวังคลอดแล้วเอาไม่ลงเหมือนพี่นะ555

เหมือนกันเลยค่ะ 1-4 ไม่ขึ้น มาขึ้นช่วง 5 เดือน ขึ้นมา 6 กิโลแล้วเป้นเบาหวานตั้งครรภ์ด้วย แม่ลองพยายามกินน้ำอัญชันผสมมะนาวนะคะ เพราะว่าตั้งแต่ดื่มมาน้ำตาลดีขึ้นค่ะ แต่จะกินช่วงก่อนไปหาหมอสัก 2-3 วันนะคะ.... คุณแม่สวยมากเลยตัวน้อยออกมาแล้วเอารุปมาอวดบ้างนะคะ สงสัยจะต้องสวยเหมือนแม่แน่ๆเลย

บ้านนี้ขึ้นตอนเดือนที่ 5-6 ขึ้นมา 2.5 กิโล โดนเจาะน้ำตาลเลยค่ะ 2รอบ เกินทั้ง2รอบ สรุปเป็นเบาหวาน แต่ตอนนี้คุมอาหารกลับมาปกติแล้วค่ะ แต่คุณหมอสั่งคุมจนคลอด แม่คุมอาหารนะคะ ถ้าคุมไม่ได้ต้องฉีดอินซูลิน เป็นอันตรายกับน้อง ถึงขั้นเสียชีวิตได้เลย ยังไงสู้ๆนะคะแม่

น้ำหนักลงระหว่าง 1-4 เดือน ลงไป 6 กิโล กลืนน้ำตาลเจาะไปสูง 210 ค่ะ ตอนเดือนที่ 4 หมอให้คุมอาหารกับฉีดอินซูลินตั้งแต่นั้นมา แต่หลังๆคุมได้จะกลืนน้ำตาลอีกที หลังคลอดค่ะ ตอนนี้ อายุครรภ์ 35 สัปดาห์น้ำหนักขึ้นมาแค่ 4 กิโล แต่น้องในครรภ์ จะ 3 กิโลแล้วค่ะ

1-4เดือนขึ้น 4 กิโล พอเข้าเดือนที่ 5 ขึ้นเร็วมากคะ 8 กิโล หมอบอกตัวบวมแล้วงดของหวาน ของเค็ม 😂😂😂 คงจะขึ้นเพราะกินน้ำหวานกับทุกเรียนทุกวันเลย ถ้า ไม่ได้ กิน มัน เหนื่อย ตอนนี้ ก็ รู้สึก อยากกิน นะคะ แต่ ต้อง ทนอดค่ะ😁😁

VIP Member

ช่วง 20-26 วีค บ้านนี้ขึ้น 4 โลค่ะ ถ้ายังไม่เกินนน้ำหนักตามเกณฑ์ ไม่ต้องกังวลค่ะ ตอนนี้เข้า 30 วีคแล้ว หมอให้เจาะน้ำตาลสัปดาห์หน้าค่ะ พยายามหักห้ามใจไว้ค่ะ กินได้ แต่ต้องแตะเบรคบ้างนะคะ ❤️❤️❤️❤️❤️

เหมือนกันคะ 1-5 เดือนน้ำหนักขึ้น 1-2 โลเอง พอ 5 เข้า6 จัดเต็ม พอไปหาหมอ น้ำคล่ำเยอะเกินไป. สงสัยน้ำตาลจะเยอะ. สั่งคุมอาหาร 1 เดือน เดือนหน้าตรวจน้ำตาล. คุมอาหารไปค่ะ. อาจจะเพราะกินของหวานมากไปหน่อย

บ้านนี้1-5เดือนหนัก48เท่าเดิมตลอดค่ะเเล้วมาขึ้นช่วงเข้าเดือนที่6กับ7 2เดือนขึ้นทีเดียว7เกือบ8โลเลยค่ะกินทุเรียนทุกวันของหวานขนม เเต่น้ำตาลไม่สูงค่ะเพราะเเม่กินเเค่วันละนิดพอหายอยากค่ะ